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MAELEZO YA WAZIRI 

Serikali imeendelea kupambana na tatizo la uzalishaji, matumizi na biashara ya dawa 
za kulevya Nchini. Kama ilivyokuwa katika kipindi kilichopita uzalishaji, matumizi, 
biashara ya dawa za kulevya na changamoto za janga la UVIKO 19 yameendelea 
kuwa tatizo duniani na kuathiri uchumi, jamii na masuala ya ulinzi na usalama.   

Kwa upande wa dawa za kulevya za mashambani za bangi na mirungi zimeendelea 
kuwa tatizo Nchini. Katika mwaka 2021, jumla ya tani 22.74 za bangi zilikamatwa, 
zikiwa ni ongezeko la asilimia 72 ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2020 na 
ikijumuisha jumla ya watuhumiwa 9,484. Mirungi iliyokamatwa katika kipindi 
hicho ilifikia tani 10.93 zikihusisha watuhumiwa 1,395.  

Kwa upande wa dawa za kulevya zinazozalishwa viwandani, mwaka 2021 jumla ya 
tani 1.13 ya heroin ilikamatwa nchini ikiwa ni kiasi kikubwa kuwahi kukamatwa 
tangu nchi yetu ipate uhuru. Kiasi hicho ni mara tatu ya kiasi kilichokamatwa mwaka 
2020. Aidha, watuhumiwa walikamatwa wakihusishwa na dawa hiyo. Kwa upande 
wa cocaine, kiasi cha gramu 811.30 zilikamatwa zikihusisha watuhumiwa 100. 
 
Kwa mara ya kwanza katika historia ya mapambano dhidi ya dawa za kulevya 
Nchini, shehena kubwa ya jumla ya kilo 430.77 ya dawa za kulevya ya 
kutengenezwa na kemikali bashirifu aina ya methamphetamine ilikamatwa mwaka 
2021, ikihusisha watuhumiwa tisa wote wakiwa wanaume. Katika kukabiliana na 
tatizo hilo, Serikali inaendelea kufuatilia mwenendo wa uingizwaji na matumizi ya 
methamphetamine pamoja na kemikali bashirifu ambazo hutumika kutengeneza 
dawa hizo. 

Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya nchini limeendelea kuwepo ambapo hadi 
kufikia mwezi Desemba, 2021, waraibu wa dawa mbalimbali za kulevya wapatao 
905,902 walijitokeza kupata tiba. Serikali imejidhatiti kupambana na tatizo la uraibu 
wa dawa za kulevya ambapo hadi kufikia mwezi Desemba, 2021 huduma za tiba ya 
uraibu zilikuwa zikipatikana kwenye vituo 11 vya MAT na vituo vidogo (Satellite 
clinics) vinne na kufanya idadi ya vituo vinavyotoa huduma hiyo kufikia 15, 
Nyumba 44 za Upataji Nafuu na Vitengo vya Afya ya Akili katika mikoa 
mbalimbali. 

Nachukua nafasi hii kuwapongeza wadau wote kwa ushirikiano uliowezesha 
udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika mwaka 2021 pamoja na 
kuhamasisha jamii kukabiliana na tatizo hili ambalo ni hatari kwa mustakabali wa 
nchi yetu. 
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Napenda kuwahimiza wananchi wote kuendelea kutoa ushirikiano kwa Serikali 
katika kupambana na tatizo la dawa za kulevya kwa manufaa yetu sote, ikiwemo 
kutumia simu ya bure namba 119. 

  
 
 

Mhe. George B. Simbachawene (Mb) 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) 
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DIBAJI 

Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya huandaliwa kila mwaka kwa mujibu wa kifungu 
cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Na. 5 ya mwaka 
2015, ambacho kinaielekeza Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya kuandaa na kuwasilisha taarifa hiyo Bungeni. Lengo la taarifa ya hali ya 
dawa za kulevya ni kuwawezesha wananchi kufahamu hali halisi ya tatizo la dawa 
za kulevya, jitihada zilizofanywa na Serikali kudhibiti tatizo hilo, changamoto 
zilizopo na mikakati ya kukabiliana na tatizo hilo Nchini.  

Taarifa hii inabainisha hali ya tatizo la dawa za kulevya duniani pamoja na udhibiti. 
Aidha, inaelezea utekelezaji wa majukumu kupitia mikakati mikuu minne. Mikakati 
hiyo ni kupunguza upatikanaji wa dawa za kulevya, kupunguza uhitaji wa dawa za 
kulevya, kupunguza madhara ya matumizi ya dawa za kulevya na kuimarisha 
ushirikiano wa kitaifa, kikanda na kimataifa katika udhibiti wa dawa za kulevya 
Nchini. 

Vilevile, mafanikio yaliyofikiwa na changamoto zilizojitokeza wakati wa 
utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka yameainishwa katika taarifa hii. Aidha, 
mapendekezo na mipango ya baadaye ya kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya 
imeorodheshwa. 

Kwa kuwa tatizo la dawa za kulevya ni mtambuka, taarifa hii inajumuisha shughuli 
mbalimbali zilizofanywa na wadau wa udhibiti wa dawa za kulevya wa ndani na nje 
ya nchi. Napenda niwashukuru wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine 
ikiwemo waliowasilisha taarifa zao ambazo zimesaidia kufanikisha uandaaji wa 
taarifa hii. 

 

 

 

Gerald Musabila Kusaya 
KAMISHNA JENERALI 

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA 
KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 
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SURA YA KWANZA 

TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI 
1.1 UTANGULIZI 
Sura hii inaelezea mwenendo wa biashara na matumizi ya dawa za kulevya duniani 
kama ilivyoripotiwa katika Taarifa ya Dawa za Kulevya ya Dunia ya mwaka 2021. 
Kama ilivyokuwa katika kipindi kilichopita uzalishaji, matumizi na biashara ya 
dawa za kulevya yameendelea kuwa tatizo duniani na kuathiri uchumi, jamii na 
masuala ya ulinzi na usalama. Katika kipindi hiki ambacho kiliambatana na janga la 
UVIKO 19 soko la dawa za kulevya liliyumba kwa muda. Hata hivyo, biashara hiyo 
iliibuka kwa kasi kwa kuimarisha na kuboresha mbinu zilizotumika awali zikiwemo 
njia za nchi kavu na majini, kiasi kikubwa cha dawa kinachosafirishwa kwa mkupuo, 
masoko ya mtandaoni, vifurushi kwa njia ya posta, matumizi ya ndege za mizigo na 
binafsi. Katika kipindi hicho dawa za kulevya zilizotumika zaidi ni bangi, dawa za 
kulevya jamii ya afyuni, cocaine, dawa tiba zenye asili ya kulevya, dawa mpya za 
kulevya (New Psychoactive Substances - NPS) na dawa za kulevya jamii ya 
amphetamine (ATS). Hali ya mwenendo wa dawa hizo umeainishwa hapa chini;- 

1.2 Bangi  

Taarifa ya Dawa za Kulevya ya Dunia ya mwaka 2021 ilionesha kuwa matumizi na 
mauzo ya bangi na bidhaa zake katika tovuti za siri (dark web) yaliongezeka mara 
nne (4) zaidi kwa mwaka 2020 ikilinganishwa na mwaka 2017. Aidha, idadi ya 
watumiaji wa dawa hiyo inakadiriwa kufikia milioni 200 hadi kufikia mwaka 2019 
ambayo ni asilimia 4 ya watu wote duniani. Ongezeko la utumiaji wa dawa hii ni 
asilimia 18 katika kipindi cha miaka 10 iliyopita. 

Taarifa hii ilisisitiza kuwa dawa ya kulevya aina ya bangi ina kiwango kikubwa cha 
kilevi ingawa watumiaji wake wanatumia bila kujali madhara yake. Hata hivyo, 
taarifa ilieleza kuwa matumizi ya bangi yanatarajiwa kuongezeka kutokana na 
ongezeko la idadi ya watu duniani na kuruhusiwa kwa kilimo na matumizi ya dawa 
hii katika baadhi ya maeneo duniani.  Kwa mwaka 2021 watumiaji wengi walikuwa 
Amerika ya Kaskazini kwa asilimia 14.5 na matumizi kidogo yalikuwa Barani Asia 
kwa asilimia 2.  
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Hata hivyo, ukamataji wa bangi Duniani umepungua kwa asilimia 35 hii ilichangiwa 
na baadhi ya maeneo ya Amerika ya Kaskazini kuruhusu matumizi ya dawa hiyo na 
kusababisha kushamiri kwa biashara hiyo. 

1.3 Dawa za kulevya jamii ya Afyuni 

Dawa hizi zinatengenezwa kutokana na mmea wa afyuni (opium poppy) kwa 
kuchakatwa na kemikali bashirifu ili kuzalisha heroin na morphine (opiates) na zipo 
katika kundi la vipumbaza (depressants). Taarifa ya Dawa za Kulevya ya Dunia ya 
mwaka 2021 inaonesha kuwa Kilimo cha mimea jamii ya afyuni kiliongezeka 
mwaka 2020 hadi kufikia hekta 295,000 ikiwa ni ongezeko la asilimia 24 
ikilinganishwa na mwaka 2019. Hali hii ilichangiwa na kushamiri kwa kilimo cha 
mimea hiyo nchini Afghanistan ambayo iliongeza uzalishaji duniani kwa asilimia 
85 katika mwaka 2020. Halikadhalika, eneo lililolimwa mimea hiyo liliongezeka 
kwa asilimia 37 ikilinganishwa na mwaka 2019. 

Katika Taarifa hiyo ilikadiriwa kuwa, watumiaji wa dawa za kulevya jamii ya afyuni 
walifikia milioni 62 ambao ni sawa na asilimia 1.2 ya idadi ya watu wote duniani. 
Idadi hiyo ya watumiaji inakadiriwa kuongezeka mara mbili zaidi katika muongo 
mmoja uliopita. Matumizi makubwa ya afyuni yalikuwa Amerika ya Kaskazini kwa 
asilimia 3.6 na matumizi madogo zaidi yalikuwa barani Ulaya kwa asilimia 0.8.  

Kwa mwaka 2019, usafirishaji wa heroin uliripotiwa katika nchi 99 duniani, idadi 
ambayo ni kubwa ikilinganishwa na usafirishaji wa morphine. Aidha, Ukamataji wa 
kiasi kikubwa cha heroin ulifanyika barani Ulaya ikiwa ni asilimia 27 ya kiwango 
chote kilichokamatwa duniani. Vilevile, katika Taarifa hiyo inaonesha kuwa, kiasi 
cha tani 228 za dawa tiba zenye asili ya afyuni zilikamatwa mwaka 2014 na 2019 
ikiwa ni kiwango cha juu kabisa kuwahi kufikiwa.  

Ilikadiriwa kuwa katika nchi ya Marekani watu wapatao 50,000 walipoteza maisha 
kutokana na kuzidisha kiwango cha matumizi ya dawa za afyuni, fentanyl na jamii 
zake, vifo hivyo ni zaidi ya mara mbili ya vilivyotokea mwaka 2010. 
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1.4 Cocaine 

Kutokana na Taarifa ya Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2021 kulikuwa na 
ongezeko la uzalishaji na matumizi ya cocaine ambapo takribani watu milioni 20 
walitumia dawa hiyo kiasi ambacho ni sawa na asilimia 0.4 ya idadi ya watu wote 
duniani kwa mwaka 2019. Dawa hiyo ilitumika zaidi Oceania kwa asilimia 2.7 na 
ilitumiwa kwa kiwango cha chini Barani Asia kwa asilimia 0.07. Uzalishaji wa dawa 
hiyo kati ya mwaka 2014 na 2019 uliongezeka maradufu na kufikia makadirio ya 
tani 1,784 kiasi hiki ni kikubwa kuwahi kutokea. Pia, kiasi kilichokamatwa 
kiliongezeka maradufu katika kipindi hicho ambapo mwaka 2019 kiasi kikubwa cha 
dawa hii takribani asilimia 83 kilikamatwa Amerika. Kilimo haramu cha mimea ya 
coca ambacho kilishamiri mwaka 2018 na kupungua kwa mara ya kwanza kwa 
asilimia 5 mwaka 2019.  

Njia ya usafirishaji wa cocaine kati ya Amerika ya Kusini na Ulaya ambayo ni ya 
pili kwa ukubwa duniani ilikuwa na mabadiliko ikilinganishwa na kipindi kilichopita 
ambapo ilionesha kuongezeka kwa magenge ya kihalifu na kutotumia madalali na 
badala yake waliagiza moja kwa moja kutoka maeneo ya uzalishaji.  

1.5 Dawa Tiba zenye Asili ya Kulevya 

Dawa tiba zenye asili ya kulevya ni dawa zinazotumika kutibu maradhi mbalimbali 
lakini zinaweza kuleta uraibu iwapo zitatumika bila kufuata ushauri wa daktari. 
Kutokana na hatari hiyo dawa hizi zinatolewa kwa usimamizi maalumu. Mfano wa 
dawa hizo ni Pethidine, Morphine, Tramadol, Fentanyl, Ketamine, Benzodiazepine 
na Codeine.  

Taarifa ya Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2021 ilionesha kuwa, kiasi cha 
Fentanyl na dawa zinazofanana nayo zilizokamatwa duniani kwa mwaka 2019 
kilipanda kwa kasi zaidi ya asilimia 60 ikilinganishwa na mwaka 2018. Kwa ujumla 
kiasi hiki kimepanda mara 20 tangu mwaka 2015 na kiasi kikubwa kilikamatwa 
Amerika ya Kaskazini.  Vilevile, kati ya mwaka 2015 hadi 2019 kiasi kikubwa cha 
Tramadol kilichokamatwa kilitoka katika nchi za Afrika Magharibi na Kati ambayo 
ni asilimia 86 ya jumla ya dawa hiyo iliyokamatwa duniani. Aidha, kiasi kikubwa 
cha Codeine kilikamatwa katika mfumo wa dawa za kikohozi zilizochepushwa 
Barani Asia. 

3
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Mwenendo wa ukamataji wa dawa tiba za jamii ya afyuni unaakisi uwepo wa 
masoko haramu katika maeneo mbalimbali duniani. Hali ya uzalishaji wa Tramadol 
ni mbaya zaidi katika nchi za Afrika Kaskazini, Magharibi na Kati. Hata hivyo, 
masoko haramu ya Tramadol yanapata dawa hiyo kutoka kwa wazalishaji haramu 
hali inayochochewa zaidi na uwepo wa mahitaji yasiyo ya tiba.  

1.6 Dawa Mpya za Kulevya (New Psychoactive Substances - NPS) 

NPS ni dawa zinazotengenezwa kwa kuiga kemikali zilizopo kwenye dawa za 
kulevya zinazodhibitiwa kimataifa ili kuficha uhalisia wa dawa hizo na kukwepa 
mkono wa sheria. Taarifa ya Dawa za Kulevya Duniani ya mwaka 2021 inaeleza 
kuwa katika miaka ya hivi karibuni, idadi ya NPS duniani zimeendelea kuwa katika 
kiasi kilekile ambacho ni zaidi ya aina 500 (541 mwaka 2019).  

Idadi ya NPS zenye madhara ya afyuni zinazohusiana na fentanyl imekuwa 
ikiongezeka zaidi ya muongo uliopita na kuendelea kukua zaidi mwaka 2018 na 
2019, ingawa ongezeko hilo lilikuwa kwa kasi ndogo ukilinganisha na awali. Kiasi 
cha NPS kilichokamatwa kimeshuka ikiwa ni pamoja na NPS za jamii ya bangi 
ingawa Barani Afrika kiasi cha NPS kilichokamatwa kiliongezeka kutoka kilo moja 
(1) mwaka 2015 hadi kufikia kilo 828 mwaka 2019, halikadhalika Amerika ya Kati 
na Kusini kilo 60 hadi kufikia kilo 320 katika kipindi hicho. 

Matumizi ya NPS katika nchi za Amerika ya Kaskazini yamepungua ingawa 
yamekuwa yakiendelea zaidi kwa baadhi ya watu wa makundi maalumu 
(marginalized groups). Matumizi ya NPS yanaonekana kukua kwa kasi au kushamiri 
kwa nchi za uchumi wa chini na wa kati.  

Kwa upande wa udhibiti wa NPS taarifa inaeleza kuwa vyombo vya kupambana na 
dawa za kulevya vya kitaifa na kimataifa vimefanikiwa kudhibiti kusambaa kwa 
NPS hasa kwa nchi zenye uchumi wa juu kwa kutumia sheria mbalimbali 
kukabiliana na tatizo hilo. Biashara ya NPS iliendelea kukua kwenye nchi zenye 
mifumo dhaifu ya udhibiti, mathalani uwezo mdogo wa kufanya uchunguzi, 
mapungufu kwenye vyombo vya usimamizi wa sheria na uhaba wa wataalamu wa 
afya wa kutambua aina za NPS na matumizi yake. Kuongezeka kwa udhibiti katika 
soko la dawa za kulevya kunasababisha ugumu wa upatikanaji wa dawa hizo hivyo 
wahalifu kubuni mbinu ya kutumia kemikali zisizodhibitiwa (Pre-precursors and 
designer precursors) kutengenezea dawa za kulevya.  
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1.7 Dawa za Kulevya Jamii ya Amphetamine (ATS) 

Dawa hizi ni kundi la dawa za kulevya linalohusisha aina mbalimbali ya dawa 
zikiwemo amphetamine, methamphetamine na ecstasy. Taarifa ya Dawa za Kulevya 
ya Dunia ya mwaka 2021 inaonesha kuwa, takribani watu milioni 27 walitumia ATS 
mwaka 2019 ambao ni sawa na asilimia 0.5 ya watu wote duniani. Kiwango kikubwa 
cha matumizi kiliripotiwa Amerika ya Kaskazini kwa asilimia 2.3 na kiwango 
kidogo Barani Afrika kwa asilimia 0.4. Takribani watu milioni 20 walitumia ecstasy 
mwaka 2020. Matumizi ya dawa hizi kwa njia ya kujidunga yameendelea 
kusababisha maambukizi ya HIV katika maeneo mbalimbali duniani. 

Kati ya mwaka 2015 na 2019 zaidi ya asilimia 95 ya maabara haramu za ATS 
zilizogunduliwa zilikuwa zinatengeneza methamphetamine na katika kipindi hicho 
asilimia 72 ya ATS zilizokamatwa zilikuwa ni methamphetamine.  Kati ya mwaka 
2015 na 2019 karibu asilimia 85 ya maabara za amphetamine zilizoharibiwa duniani 
kote zilikuwa Barani Ulaya.  Katika kipindi hicho, kiasi kikubwa cha 
methamphetamine kilikamatwa Amerika ya Kaskazini kwa asilimia 49 na asilimia 
43 Mashariki na Kusini Mashariki mwa Asia. Aidha, kiasi kikubwa cha 
amphetamine kilikamatwa Mashariki ya Kati na Kusini Magharibi mwa Asia kwa 
asilimia 49, Ulaya asilimia 26 wakati ecstasy nyingi ilikamatwa Barani Ulaya kwa 
asilimia 43 na Amerika ya Kaskazini kwa asilimia 21. 

Ukamataji wa kemikali bashirifu zinazodhibitiwa kimataifa zinazotumika 
kutengeneza methamphetamine umepungua sana katika kipindi cha miaka kumi 
iliyopita, kwa sababu watengenezaji wanaendelea kubadili kemikali wanazotumia 
ili kukwepa kukamatwa. Ukamataji wa ecstasy na amphetamine uliongezeka mara 
mbili kati ya mwaka 2015 na 2019. Kiwango cha ATS kilichokamatwa kilipanda 
kwa asilimia 64 kati ya mwaka 2018 na 2019 ongezeko ambalo ni mara sita katika 
kipindi cha muongo mmoja uliopita, wakati ongezeko la methamphetamine lilikuwa 
ni mara kumi katika kipindi hicho.  

1.8 UVIKO 19 na Dawa za Kulevya 

Kuibuka kwa janga la UVIKO 19 kulileta mabadiliko katika mbinu za biashara na 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya. Katika kipindi hiki soko la upatikanaji wa 
dawa za kulevya liliyumba kwa muda mfupi na kuibuka tena kwa kasi, ambapo 
mbinu mbalimbali zilitumika ikiwemo ongezeko la usafirishaji wa kiasi kikubwa 
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cha dawa kwa mkupuo kupitia njia za nchi kavu na majini, matumizi ya ndege za 
mizigo na binafsi, masoko ya mtandaoni na kutuma vifurushi kwa njia ya posta.  

Katika kipindi hiki matumizi ya bangi na dawa za usingizi nje ya mfumo wa tiba 
yaliongezeka duniani. Aidha, biashara ya dawa za kulevya na huduma za matibabu 
kwa waraibu zilizokuwa zinafanyika ana kwa ana zilifanyika kwa njia ya teknolojia 
ya mtandao, simu na mifumo ya posta. Nchi nyingi zilianzisha huduma ya matibabu 
kwa simu ili kutekeleza masharti ya kujikinga na UVIKO 19 ikiwemo kubaki 
nyumbani. Hali hii iliwawezesha watoa huduma za afya kutoa huduma za unasihi 
kwa kutumia simu. Huduma za matibabu zilirahisishwa ambapo methadone 
ilitolewa kwa kutumia mashine maalumu (vending machines) na sindano za 
kujidungia zilisafirishwa kwa njia ya posta. 
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SURA YA PILI 

MIKAKATI YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA DAWA ZA 

KULEVYA NCHINI 
2.1 Utangulizi 

Katika kuelezea jitihada zilizofanyika katika mapambano dhidi ya tatizo la dawa za 
kulevya nchini tumejikita katika utekelezaji wa mikakati mikuu minne. Mikakati 
hiyo ni kudhibiti upatikanaji wa dawa za kulevya, kupunguza uhitaji wa dawa za 
kulevya, kupunguza madhara ya matumizi ya dawa za kulevya na kuimarisha 
ushirikiano wa kitaifa, kikanda na kimataifa. Hivyo, sura hii itaelezea kwa ufupi 
vipengele vya kila mkakati na sura zinazofuata zitachambua jitihada zilizofanyika 
kwenye mikakati hiyo. 

2.2 Kudhibiti Upatikanaji wa Dawa za Kulevya (Supply Reduction) 

Utekelezaji wa mkakati huu ambao hudhibiti uingizaji, uzalishaji na usambazaji wa 
dawa za kulevya Nchini umezingatia masuala yafuatayo; Ukusanyaji na uchambuzi 
wa taarifa kuhusu biashara ya dawa za kulevya; Ukamataji wa wafanyabiashara na 
dawa za kulevya; Udhibiti wa uzalishaji wa dawa za kulevya (Kilimo na Uzalishaji); 
Udhibiti wa uchepushwaji wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya 
pamoja na kuratibu uteketezaji wa dawa za kulevya. 

2.3 Kupunguza Uhitaji wa Dawa za Kulevya (Demand Reduction) 

Lengo la Mkakati huu ni kutoa elimu ambayo ni nyenzo muhimu ya kuifanya jamii 
kujitambua na kujiepusha na matumizi na biashara haramu ya dawa za kulevya. 
Mkakati huu unatekelezwa kwa kutoa na kuratibu uelimishaji juu ya tatizo la dawa 
za kulevya katika jamii; kuandaa Miongozo ya uelimishaji, kuwaandaa na 
kuwawezesha watoa elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya. 

2.4 Kupunguza Madhara ya Matumizi ya Dawa za Kulevya (Harm Reduction) 

Mkakati huu unalenga katika kutoa huduma za tiba na ushauri kwa waraibu wa dawa 
za kulevya. Lengo ni kuhakikisha waraibu na jamii iliyoathirika na matumizi ya 
dawa hizo inapata tiba, hivyo kupunguza madhara ya kiafya, kijamii na kiuchumi. 
Ifahamike kwamba uraibu wa dawa za kulevya ni tatizo la kiafya na huathiri 
watumiaji na jamii kwa ujumla, hivyo tiba ni muhimu ili kuwakinga watumiaji na 
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jamii husika. Maeneo ya msingi ya mkakati huo ni Kuratibu matibabu kwa waraibu 
wa dawa za kulevya; Kuandaa miongozo ya matibabu kwa waraibu wa dawa za 
kulevya; na Kufanya usimamizi shirikishi katika vituo vinavyotoa huduma za tiba 
na unasihi kwa waraibu wa dawa za kulevya.  

2.5 Kuimarisha Ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa 

Tatizo la dawa za kulevya ni suala mtambuka linalohusisha mitandao ya kihalifu 
iliyopo nchi mbalimbali duniani. Mapambano dhidi ya tatizo hili yanahitaji 
ushirikiano na nguvu za pamoja kuanzia ngazi ya kitaifa, kikanda na kimataifa. 
Katika kutekeleza mkakati huu maeneo ya msingi yafuatayo yamezingatiwa; 
Kutekeleza mikataba na miongozo ya kitaifa, kikanda na kimataifa katika udhibiti 
wa dawa za kulevya; Kuhudhuria mikutano ya kisera na kisayansi kuhusu udhibiti 
wa dawa hizo; Kubadilishana taarifa na uzoefu baina ya mataifa mbalimbali kuhusu 
udhibiti wa dawa za kulevya pamoja na Kushirikisha wadau mbalimbali ndani na 
nje ya nchi katika mapambano hayo.  
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SURA YA TATU 

KUPUNGUZA UPATIKANAJI WA DAWA ZA KULEVYA 
3.1 UTANGULIZI 
Sura hii imeelezea jitihada zilizofanyika katika kudhibiti uzalishaji na usambazaji 
(biashara) wa dawa za kulevya Nchini katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 
2021.  
 
3.2 KUDHIBITI UPATIKANAJI WA DAWA ZA KULEVYA 
Katika kipindi cha mwaka 2021, Tanzania imeendelea kukabiliwa na tatizo la dawa 
za kulevya ambazo ni bangi, mirungi, heroin, cocaine, methamphetamine na dawa 
tiba aina ya morphine. Mamlaka kwa kushirikiana na vyombo vingine vya dola, 
imeendelea kukabiliana na biashara na uzalishaji wa dawa haramu za kulevya nchini. 
Jitihada zilizofanyika ni pamoja na kufanya operesheni mbalimbali za ukamataji, 
uteketezaji, maboresho ya sheria, kufuatilia uendeshaji wa mashauri ya dawa za 
kulevya na kutoa ushahidi mahakamani.  Pia, Mamlaka kwa kushirikiana na 
Mamlaka zingine za udhibiti imefanya kaguzi ili kuzuia uchepushaji wa kemikali 
bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya. Vile vile, Mamlaka iliweza kubaini 
mitandao ya kihalifu ya ndani na nje ya nchi inayojihusiha na usafirishaji wa dawa 
za kulevya. 

3.2.1 Operesheni na Ukamataji Dawa za Kulevya 

Mamlaka kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama imefanya Operesheni 
mbalimbali za kukamata wafanyabiashara wa Dawa za Kulevya katika kipindi cha 
Mwaka 2021 na imebainika kuwa wafanyabiashara wa Dawa za Kulevya 
wameongeza soko jipya la dawa mpya za kulevya aina ya methamphetamine na 
dawa tiba aina ya morphine.  

 
Matokeo ya operesheni za ukamataji katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2021 
yameainisha watuhumiwa, aina na kiasi cha dawa za kulevya zilizokamatwa kama 
ifuatavyo: 

3.2.1.1 Bangi 
Katika mwaka 2021 biashara ya bangi iliendelea kufanyika ambapo kiasi cha tani 
22.74 za dawa hiyo zilikamatwa, kiasi hicho ni kikubwa ikilinganishwa na tani 13.23 
zilizokamatwa mwaka 2020 kiasi ambacho ni ongezeko la asilimia 72 la ukamataji 
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wa dawa hiyo. Pia, takwimu za ukamataji zinaonesha kuwa idadi ya watuhumiwa 
waliokamatwa wakijihusisha na biashara ya bangi mwaka 2021 ilikuwa 9,484 (kati 
yao wanaume 8,726 na wanawake 758) ikilinganishwa na watuhumiwa wa mwaka 
2020 ambalo ni ongezeko la asilimia 25. Ongezeko la kiasi cha dawa na idadi ya 
watuhumiwa waliokamatwa imetokana na juhudi za Mamlaka kwa kushirikiana na 
vyombo vingine vya ulinzi na usalama na jamii kwa ujumla katika kupiga vita 
biashara haramu ya dawa za kulevya (Rejea Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1&2).  

3.2.1.2 Mirungi 
Mirungi ni dawa za kulevya za mashambani ambazo pia zimeendelea kuwa tatizo 
kwa mwaka 2021. Katika kipindi hiki jumla ya tani 10.93 za dawa hii zilikamatwa 
zikihusisha watuhumiwa 1,395 (wanaume 1,212 na wanawake 183) waliojihusisha 
na biashara hiyo. Watuhumiwa wameongezeka kwa asilimia 20 wakati kiasi cha 
dawa kilichokamatwa kimepungua kwa asilimia nane (8) ikilinganishwa na mwaka 
2020 (Rejea Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1&2). 
 
Jedwali Na.  1: Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa Nchini kati ya 
Mwaka 2012 hadi 2021 

 

 

 

 

 

 

Mwaka Bangi (Tani) Mirungi (Tani) 
2012 48.70 6.22 
2013 85.80 12.82 
2014 81.30 15.74 
2015 22.01 16.60 
2016 68.23 21.64 
2017 52.19 67.81 
2018 24.30 8.96 
2019 21.51 9.07 
2020 13.23 11.80 
2021 22.74 10.93 
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Kielelezo Na. 1: Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa Nchini kati ya 
Mwaka 2012 hadi 2021 

 

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa Kiasi cha Bangi na Mirungi kilichokamatwa 
Nchini kati ya Mwaka 2012 hadi 2021 

 
Takwimu zinaonesha kiasi cha bangi kilichokamatwa kiliendelea kupungua kuanzia 
mwaka 2017 mpaka 2020 na kupanda mwaka 2021, hii ni kutokana jitihada za 
pamoja kati ya vyombo vya ulinzi na usalama katika udhibiti wa dawa hiyo. Hali 
kadhalika, kiasi cha mirungi kiliendelea kupungua kuanzia mwaka 2018 hadi mwaka 
2021 hii ni kutokana na juhudi kubwa za uteketezaji wa mashamba ya mirungi na 
kubainika kwa mtandao wa usafirishaji wa dawa hizo. 
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Jedwali Na.  2: Idadi ya Watuhumiwa wa Bangi na Mirungi waliokamatwa kati 
ya Mwaka 2012 hadi 2021 

Mwaka Idadi ya Watuhumiwa – Bangi Idadi ya Watuhumiwa – Mirungi 

2012 5,548 847 
2013 1,547 581 
2014 11,918 1,650 
2015 13,275 1,780 
2016 17,889 2,397 
2017 11,528 1,797 
2018 9,744 1,185 
2019 8,865 1,170 
2020 7,601 1,156 
2021 9,484 1,395 

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Idadi ya Watuhumiwa Waliokamatwa kwa 
Kujihusisha na Bangi na Mirungi Nchini Kati ya Mwaka 2012 hadi 2021

 

Kielelezo Namba 3 kinaonesha idadi ya watuhumiwa wa bangi na mirungi kuanzia 
mwaka 2016 hadi 2021 imeendelea kupungua ikilinganishwa na miaka iliyopita hii 
ni kutokana na juhudi kubwa zinazofanyika katika udhibiti wa dawa hizo.  

3.2.1.3 Heroin 
Mwaka 2021 jumla ya tani 1.13 (kilo 1,124.52) za dawa ya kulevya aina ya heroin 
zilikamatwa nchini. Ukamataji wa dawa hizo ni ongezeko la asilimia 222 
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ikilinganishwa na mwaka 2020 ambapo kilo 349.81 zilikamatwa. Vilevile, 
ukamataji huu ni mkubwa kuwahi kutokea katika historia ya mapambano dhidi ya 
dawa za kulevya nchini. (Rejea Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.4). 
 
Kwa mwaka 2021 watuhumiwa waliokamatwa wakihusishwa na biashara ya heroin 
walikuwa 588 (wanaume 516 na wanawake 72) idadi ambayo ni kubwa kwa asilimia 
37 ikilinganishwa na idadi ya watuhumiwa wa mwaka 2020. (Rejea Jedwali Na.3 
na Kielelezo Na.4&5). 
 
3.2.1.4 Cocaine 
Katika mwaka 2021 operesheni zilizofanyika maeneo mbalimbali nchini 
zilifanikisha kukamatwa kwa kiasi cha gramu 811.3 za cocaine pamoja na 
watuhumiwa 100 (wanaume 95 na wanawake 5). Dawa hii inaonesha kuendelea 
kutopatikana kwa wingi hapa nchini. (Rejea Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.4&5). 
 
Jedwali Na.  3: Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa Nchini kati ya 
Mwaka 2012 hadi 2021 

Mwaka Heroin (Kg) Cocaine (Kg) 
2012 260 151 
2013 36 4 
2014 400 45 

2015 64.75 17.79 
2016 42.26 18.52 

2017 185.56 4.14 

2018 16.94 7.67 

2019 55.35 10.34 

2020 349.81 4.52 

2021 1,124.52 0.811 
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Kielelezo Na. 4: Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa Nchini kati ya 
Mwaka 2012 hadi 2021 

 

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Kiasi cha Heroin na Cocaine kilichokamatwa 
kati ya Mwaka 2012 hadi 2021  

 

Takwimu zinaonesha kuwa, kiasi cha heroin kilichokamatwa kuanzia mwaka 2018 
kiliongezeka na mwaka 2021 kiasi hicho kiliongezeka mara tatu zaidi ikilinganishwa 
na mwaka 2020. Hali hii ilitokana na juhudi za vyombo vya ulinzi na usalama na 

14



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

ushirikiano wa kimataifa katika kuwabaini na kuwakamata wafanyabiashara 
wakubwa ambao mara nyingi hukutwa na kiasi kikubwa cha dawa hizo.  

Jedwali Na.  4: Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin na Cocaine waliokamatwa 
Nchini kati ya Mwaka 2012 hadi 2021 

Mwaka Watuhumiwa - Heroin Watuhumiwa - Cocaine 
2012 400 138 
2013 75 20 
2014 584 351 
2015 474 281 
2016 716 263 
2017 1,005 243 
2018 463 148 
2019 318 31 
2020 428 80 
2021 588 100 

Kielelezo Na. 6: Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin na Cocaine waliokamatwa 
kati ya Mwaka 2012 hadi 2021 

 
 
 
Kielelezo Na. 6 kinaonesha kuwa kuanzia mwaka 2018 watuhumiwa wa heroin na 
cocaine waliendelea kupungua hadi mwaka 2019 na kuanza kupanda kuanzia mwaka 
mwaka 2020 hadi 2021. Hali hii inatokana na  kuongezeka kwa ushirikiano kati ya 
vyombo vya dola na jamii uliosaidia kupatikana kwa taarifa zilizowezesha  kubaini 
mitandao ya wafanyabiashara wakubwa wa dawa hizo. 
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3.2.1.5 Methamphetamine 
Methamphetamine ni dawa ya kulevya inayozalishwa kwa kutumia kemikali 
bashirifu kwenye viwanda au maabara haramu. Kwa mara ya kwanza, mwaka 2021 
kiasi cha kilo 430.77 za methamphetamine kilikamatwa nchini kikihusisha 
watuhumiwa tisa (9) wote wakiwa wanaume. Katika historia ya mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya, haijawahi kukamatwa au kubainika kwa mraibu wa dawa hiyo. 
Serikali inaendelea kufuatilia mwenendo wa uingizwaji na matumizi ya dawa hii 
nchini. 
 

 
Kilo 859. 36 za dawa za kulevya zilizokamatwa ndani ya jahazi katika eneo la Kilwa Masoko mkoani Lindi 
zikiwahusisha raia saba (7) kutokea nchini Iran  

3.2.2 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu (Precursor Chemicals) 

Kemikali bashirifu ni kemikali halali zinazotumika katika sekta mbalimbali za 
uzalishaji ikiwemo kutengeneza bidhaa za aina tofauti zikiwemo dawa tiba. Udhibiti 
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na usimamizi wa Kemikali hizi unafanywa na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali chini ya Sheria ya Udhibiti na Usimamizi wa Kemikali za 
Viwandani na Majumbani namba 3 ya Mwaka 2003 - Industrial and Consumer 
Chemicals (Management and Control) Act No. 3 of 2003. Vilevile, Sheria ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya namba 5 ya Mwaka 2015 inadhibiti 
uchepushwaji wa kemikali bashirifu ili zisitumike kutengeneza dawa za kulevya.  
Mfano, mwaka 2021 kwa mara ya kwanza nchi yetu imekamata shehena kubwa ya 
kilo 430.77 ya dawa za kulevya aina ya methamphetamine ambazo hutengenezwa 
kwa kutumia kemikali bashirifu pekee.  

Katika kipindi cha mwaka 2021, kiasi cha tani 3,656 na lita za ujazo 855,807 za 
kemikali hizo ziliingizwa nchini kwa mujibu wa sheria ya usimamizi na udhibiti wa 
kemikali za viwandani na majumbani namba 3 ya mwaka 2003. Kemikali hizi 
zinahitaji ufuatiliaji wa karibu na ukaguzi unaoambatana na utoaji elimu ili 
kuhakikisha kwamba zinatumika katika matumizi halali yaliyokusudiwa na hivyo 
kudhibiti uwezekano wa kuchepushwa na wahalifu ili kutumika kutengeneza dawa 
za kulevya. Udhibiti huu huzuia ongezeko la dawa za kulevya nchini endapo 
kemikali hizo zinapochepushwa. Kemikali bashirifu zilizoingizwa nchini kuanzia 
mwaka 2018 hadi 2021 zimeainishwa katika jedwali lifuatalo; - 

Jedwali Na. 5: Mwenendo wa Uingizaji wa Kemikali Bashirifu Nchini kuanzia 
mwaka 2018 hadi 2021 

Mwaka Idadi ya Kampuni Kiasi cha Kemikali 

Tani Lita 
2017 167 116,257.00 13,016,466.00 
2018 184 1,534,064.00 11,247,555.00 
2019 160 249,768.00 6,304,971.00 
2020 87 96,062.44 4,256,161.00 
2021 57 3,655.97 855,807.00 

(Chanzo: Taarifa za mwaka za Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali) 

Takwimu zinaonesha kwamba, kiasi cha kemikali kinachoingia nchini kinapungua 
mwaka hadi mwaka hali inayotokana na kupungua kwa uhitaji wake na Udhibiti 
unaofanywa dhidi ya kemikali hizo. 

3.2.2.1 Ukaguzi na Ufuatiliaji wa Kemikali Bashirifu 

Katika kudhibiti uchepushwaji wa kemikali bashirifu elimu juu ya udhibiti na 
matumizi sahihi ya kemikali hizo hutolewa, sambamba na kufanya kaguzi 
mbalimbali kwa wanaojihusisha nazo. Jumla ya kampuni 35 zinazojihusisha na 
biashara ya kemikali bashirifu zilikaguliwa mwaka 2021 katika mikoa ya Mtwara, 
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Dar es salaam, Mwanza, Mara, Arusha, Kilimanjaro, Shinyanga, Geita, Tanga, 
Morogoro, Mtwara, Ruvuma, Songwe, Rukwa, Katavi na Tabora.  

Ukaguzi na ufuatiliaji pia ulifanyika kwenye kampuni nane (8) zinazojihusisha na 
usafirishaji wa vifurushi katika viwanja vya ndege na Shirika la Posta.  Vile vile, 
zoezi hili lilifanyika katika vituo vya forodha vya mipaka 17 ya Namanga, Tarakea, 
Holili, Manyovu, Kasumulu, Tunduma, Horohoro, Mtambaswala, Nakawale, 
Kabwe, Karema, Mutukula, Kabanga, Rusumo, Mabamba, Sirari na Kasanga.  

Kupitia kaguzi na ufuatiliaji uliofanyika, ilibainika kuwepo kwa udhaifu katika 
kutunza kumbukumbu za matumizi ya kemikali bashirifu jambo ambalo linaweka 
mianya ya kusababisha uchepushwaji wa kemikali hizo. Hivyo, elimu juu ya 
utunzaji sahihi wa kumbukumbu za kemikali hizo ilitolewa.  

3.2.2.2 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu kwa Njia ya Mfumo wa Kimataifa wa 
Kielektroniki wa Upashanaji Habari - Pre-Export Notification (PEN) system 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya hufuatilia taarifa 
mbalimbali za usafirishaji haramu wa kemikali bashirifu kwenye mfumo huu 
unaoratibiwa na Bodi ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (INCB).  

Kwa mwaka 2021 Mamlaka ilifanikiwa kuzuia kuingizwa nchini kiasi cha tani 120.3 
na lita 35 za kemikali bashirifu kwa kutokukidhi vigezo vya sheria ya kemikali na 
dawa za kulevya. Kemikali hizo ni Acetone, Potassium permanganate, Toluene na 
Acetic acid. 

Jedwali Na. 6: Kemikali Bashirifu zilizozuiliwa kuingia Nchini Mwaka 2017 
hadi 2021 

Mwaka Kiasi (Tani) 

2017 250.1 

2018   23.1 

2019   43.6 

2020   57.6 

2021 120.3 
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Kielelezo Na. 7: Kiasi cha Kemikali Bashirifu kilichozuiliwa kuingizwa Nchini 
Mwaka 2017 hadi 2021 

 

3.3 UDHIBITI WA DAWA TIBA ZENYE ASILI YA KULEVYA   
Dawa tiba zenye asili ya kulevya ni dawa halali zenye asili ya kulevya zinazotumika 
kwa ajili ya matibabu ya binadamu na wanyama. Dawa hizi hutolewa kwa 
maelekezo maalumu ya daktari/wataalamu wa afya kwa lengo la kudhibiti athari 
zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi holela. Udhibiti na usimamizi 
unafanywa na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) chini ya Sheria ya Dawa 
na Vifaa Tiba [Sura 219]. Mfano wa dawa hizi ni Pethidine, Fentanyl, Morphine, 
Tramadol, Ketamine, Benzodiazepines (Diazepam, Xanax, Lorazepam), Codeine na 
Phenobarbitone. 
 
Dawa hizi zisipodhibitiwa huweza kutumika kama dawa za kulevya kwa watu wa 
rika mbalimbali wakiwemo waraibu wa dawa za kulevya pale wanapokosa dawa za 
kulevya. Katika Kudhibiti uchepushwaji wa dawa hizo Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya ya mwaka 2015 inaharamisha matumizi ya dawa 
tiba zenye asili ya kulevya nje ya mfumo halali wa matibabu. 
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3.3.1 Uingizwaji nchini wa dawa tiba zenye asili ya kulevya 

Dawa hizi huingizwa nchini kisheria kama zilivyo dawa zingine za matibabu 
kutokana na mahitaji yake katika kutoa huduma za kiafya. Kuanzia Januari hadi 
Desemba, 2021 vibali 84 vya kuingiza dawa hizo Nchini vilitolewa kwa kampuni 
23. Dawa zilizoingizwa katika kipindi hicho ni kama zilivyoainishwa kwenye 
jedwali lifuatalo;- 

Jedwali Na. 7: Orodha ya Dawa Tiba zenye Asili ya Kulevya zilizoingizwa 
Nchini mwaka 2021 

Jina la Kiambata Hai 
(Active Ingredient) 

Kiasi Kilichoingizwa 
(Kg) 

Nchi Zilikotoka 

Pethidine  0.79 India  
Morphine sulphate 0.72 India  
Methadone  130 India  
Fentanyl 4.02 India, Kenya 
Diazepam  45.36 India, Ufaransa na Kenya 
Lorazepam  1.58 Cyprus 
Phenobarbitone  470.48 India, Ufaransa na Kenya 
Midazolam  8.73 India, Ufaransa  
Buprenorphine 0.15 India 
Bromazepam  0.66 Ugiriki 
Clonazepam  0.18 Uswisi 
Ketamine 16.51 India, Ufaransa 
Ephedrine  42.58 India, Ufaransa na Kenya 

  

Dawa hizo zilisambazwa katika vituo (Hospitali) 290 vilivyosajiliwa kutumia dawa 
hizo katika tiba hapa nchini na hivyo kuhitaji ukaguzi na ufuatiliaji wa karibu ili 
kuthibiti uchepushwaji na kutumika kama dawa za kulevya. 

3.3.2 Kaguzi zilizofanyika katika Kudhibiti Dawa Tiba zenye asili ya Kulevya 

Katika kudhibiti dawa tiba zenye asili ya kulevya kaguzi mbalimbali zimekuwa 
zikifanyika kwenye maduka ya dawa za binadamu na wanyama. Kwa mwaka 2021 
kaguzi zilifanyika katika maeneo 30 ambayo yanahusisha maduka ya dawa za 
binadamu. Aidha, ufuatiliaji wa uingizwaji haramu wa dawa hizi ulifanyika katika 
vituo vya forodha katika mipaka 12 na katika maeneo ya viwanja vya ndege. Mikoa 
iliyohusika katika kaguzi hizo ni Mtwara, Dar es salaam, Mwanza, Mara, Arusha, 
Kilimanjaro, Shinyanga, Geita, Tanga, Morogoro, Songwe, Rukwa, Katavi na 
Tabora. 
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Katika kaguzi hizo, ilibainika kutokuwepo kwa utunzaji mzuri wa kumbukumbu za 
manunuzi na mauzo ya dawa pamoja na kutumika kwa vyeti vya kughushi kujipatia 
dawa hizo katika baadhi ya maduka ya dawa yaliyokaguliwa. Hali hii inaacha 
mianya ya uchepushwaji na kutumika kama mbadala wa dawa za kulevya. 

Aidha, Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) zilishiriki katika operesheni maalum ya Kimataifa, iliyojulikana kama 
‘’GAPZ’’ kwa kila Nchi katika eneo lake. Operesheni hiyo iliratibiwa na Bodi ya 
Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya ya Umoja wa Mataifa (INCB) kwa lengo 
la kufuatilia usafirishaji haramu wa dawa tiba zenye asili ya kulevya aina ya 
Gabapentin, Pregabalin, Xylazine na Zopiclone. Operesheni hiyo ilifanyika katika 
mashirika yanayojihusisha na usafirishaji wa vifurushi pamoja na vituo vyote vya 
forodha kwenye viwanja vya ndege, Bandari na mipaka ya nchi kavu. Hata hivyo, 
Operesheni hiyo haikubaini uingizwaji haramu wa dawa hizo. 

3.3.3 Ushirikishwaji wa Sekta Binafsi katika Udhibiti wa Kemikali Bashirifu 
na Dawa Tiba zenye Asili ya Kulevya (Public Private Partnership – PPP). 

Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, kwa kushirikiana na 
GCLA, TMDA, TRA, MSD na Baraza la Famasi imeendelea kutekeleza mradi wa 
kushirikisha sekta binafsi kudhibiti uchepushwaji wa kemikali bashirifu na dawa tiba 
zenye asili ya kulevya. 

Mwaka 2021, Mamlaka kwa kushirikiana na taasisi hizo ilitia 25aish Mkataba wa 
Makubaliano (Memorandum of Understanding) kati ya Serikali na kampuni 27 
zinazojihusisha na kemikali bashirifu na vyama viwili vya umoja wa wadau wa dawa 
za binadamu ili kuanzisha rasmi kwa ushirikiano huo. Ushirikiano huu umepanua 
wigo wa udhibiti na kuimarisha matumizi salama ya kemikali bashirifu na dawa tiba 
zenye asili ya kulevya. 

Kupitia utekelezaji wa mradi huu, Tanzania imeendelea kutambuliwa na Bodi ya 
Kimataifa ya kudhibiti Dawa za Kulevya (INCB) kuwa ni nchi ya mfano ukanda wa 
Afrika Mashariki wa UNODC katika kudhibiti uchepushaji wa kemikali bashirifu 
na dawa tiba zenye asili ya kulevya na hivyo kupewa jukumu la kuzisaidia nchi tisa 
(9) za ukanda huu kuanzisha ushirikiano huo katika nchi zao. Nchi hizo ni Burundi, 
Comoro, Eritrea, Ethiopia, Madagascar, Malawi, Mauritius, Rwanda na Zambia. 
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3.4      MABORESHO YA SHERIA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA 
     DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2015 

Mapambano dhidi ya dawa za kulevya yanahitaji sheria madhuubuti ili iweze kutoa 
matokeo bora kwa kuwabana na kuwawajibisha wale wote wanaojihusisha na 
biashara haramu ya dawa za kulevya. Kwa kuhakikisha hilo linafanikiwa, sheria 
imekuwa ikiboreshwa mara kwa mara ili kudhibiti kikamilifu tatizo la dawa za 
kulevya kwa kuifanyia marekebisho kila inapohitajika. 

Marekebisho ya Sheria yaliyopendekezwa yalipitishwa na Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania mwezi Septemba, 2021 kupitia Sheria ya Marekebisho 
Madogo, Namba 5 ya Mwaka 2021 (The Written Laws Miscellaneous Amendments 
Act, No. 5 of 2021). Marekebisho ya vifungu vya Sheria vilivyopitishwa na Bunge 
ni vifungu cha 2, 4, 14, 15, 15A na 17.  

Katika kuongeza ufanisi wa kazi, taasisi zilizokuwa zinahitaji kibali kutoka 
Mamlaka ili kutekeleza majukumu yao, zimepewa uwezo wa kutekeleza majukumu 
hayo bila kuomba kibali badala yake watoe taarifa ya utekelezaji.  

Pia katika kupunguza mlundikano wa mashauri Mahakama Kuu, sheria imeongeza 
uzito wa dawa za kulevya za mashambani (bangi na mirungi) kutoka zaidi ya kilo 
50 kuwa zaidi ya kilo 100 zinazostahili kufikishwa Mahakama Kuu na kutumikia 
kifungo cha maisha jela pale mtuhumiwa atakapotiwa hatiani.  

Vilevile sheria imeongeza kifungo kisichopungua miaka 30 jela kwa mtuhumiwa wa 
dawa za kulevya aina ya bangi na mirungi kwa uzito usiozidi kilo 50 za awali na 
kuwa uzito usiozidi kilo 100.  

Sheria imetamka wazi kwamba mtu akipatikana na kiwango kidogo cha dawa za 
kulevya kwa matumizi binafsi ametenda kosa la jinai tofauti na awali kwa lengo la 
kukomesha matumizi ya dawa za kulevya. 

3.5 UTEKETEZAJI WA DAWA ZA KULEVYA 
Dawa za kulevya zilizokamatwa huteketezwa kwa mujibu wa sheria ili zisirudi 
kwenye matumizi na biashara haramu. Uteketezaji huo hufanyika chini ya 
usimamizi wa Hakimu au Jaji na zoezi hilo hushuhudiwa na Kamishna Jenerali wa 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Inspekta Jenerali wa 
Jeshi la Polisi, Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Idara ya Usalama wa Taifa, 
Mkemia Mkuu wa Serikali, Baraza la Usimamizi wa Mazingira na waalikwa 
wengine ambao Kamishna Jenerali ataona inafaa kuwaalika. 
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Mwaka 2021, uteketezaji wa dawa za kulevya ulihusisha dawa aina ya 
methamfetamini kilo 355 katika Kiwanda cha Saruji cha Dangote mkoani Mtwara. 
Hali kadhalika, mashamba ya bangi 110 yenye ukubwa wa hekari 185 ziliteketezwa 
katika operesheni zilizofanyika nchini kwa ushirikiano kati ya Mamlaka na Jeshi la 
Polisi. Pia, mashamba ya mirungi hekari 10.5 operesheni iliyofanyika wilayani Same 
mkoani Kilimanjaro. 

 

 

Kamishna Jenerali, Gerald Kusaya akishiriki zoezi la uteketezaji wa ekari kumi za shamba la mirungi, 
wilayani Same mkoa wa Kilimanjaro. 

3.6 KESI ZA DAWA ZA KULEVYA 
Juhudi za udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika mwaka 2021 
zilifanikisha kufunguliwa jumla ya kesi 9,538 katika Mahakama mbalimbali Nchini. 
Mamlaka kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Mashtaka ilisimamia mashauri 
makubwa 16. Kati ya hayo Mashauri nane (8) yaliamuliwa ambapo mashauri manne 
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(4) Serikali ilishinda na katika mashauri manne (4) watuhumiwa waliachiwa huru. 
Mashauri manne (4) yalikuwa katika hatua ya usikilizwaji, matatu (3) katika hatua 
ya kutajwa na moja (1) lilikuwa katika hatua ya kusomewa hukumu. Hata hivyo 
inaendelea kufatilia mwenendo wa mashauri ya yaliyofunguliwa katika Mahakama 
mbalimbali Nchini. 

Idadi ya kesi zilizoripotiwa kulingana na makundi na aina ya dawa za kulevya 
zimeainishwa katika jedwali lifuatalo; 

Jedwali Na. 8: Kesi zilizofikishwa Mahakamani mwaka 2021 

Kundi la dawa Aina ya Dawa Kesi 
zilizoripotiwa 

Dawa za kulevya za viwandani 
 

Heroin 467 
Cocaine 81 
Methamphetamine 02 
Morphine 01 
Jumla  551 

Dawa za kulevya za mashambani Bangi 7,679 
Mirungi 1,308 
Jumla 8,987 

 

Katika kuboresha upatikanaji wa haki jinai katika mashauri ya dawa za kulevya 
Mamlaka imeshiriki vikao kazi vya Jukwaa la Wadau wa Haki Jinai Kitaifa. Lengo 
la vikao hivi ni kuharakisha mchakato wa upatikanaji haki kwa wakati kwa 
watuhumiwa wa dawa za kulevya na makosa mengine ya jinai. 
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SURA YA NNE 

KUPUNGUZA UHITAJI WA DAWA ZA KULEVYA 
4.1     UTANGULIZI 
Jukumu la msingi katika mkakati wa kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya ni kutoa 
elimu kwa ili kuiepusha kuingia kwenye matumizi na biashara ya dawa za kulevya. 
Sura hii inaelezea hali ya matumizi ya dwa za kulevya nchini, sababu zinazochangia 
watu kujiiingiza kwenye matumizi yake, madhara ya matumizi na biashara ya dawa 
za kulevya pamoja na jitihada zilizofanyika katika kutekeleza mkakati huu. 

 
4.2 MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 
Dawa za kulevya za aina mbalimbali zimeendelea kutumika nchini kwa makundi 
mbalimbali ya kijamii. Bangi ikiwa ni dawa ya kulevya inayotumiwa zaidi nchini 
japokuwa hakuna takwimu halisi zinazoonesha kiwango cha matumizi. Heroin ni 
dawa ya pili kwa kutumika zaidi nchini, mirungi inafuatia kisha cocaine. Aidha, 
matumizi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya pamoja na matumizi ya ugoro na 
viyeyushi kama gundi na petroli yameendelea kuwepo Nchini katika miaka ya 
karibuni.  

Tatizo la dawa za kulevya nchini, limeonekana kuwa kubwa katika maeneo ya 
ukanda wa Pwani na miji mikubwa kama vile Dar es salaam, Arusha, Mwanza, 
Tanga, Pwani, Morogoro, Dodoma na Mbeya. Hali hii inadhihirishwa na watumiaji 
wanaojitokeza kutafuta tiba katika vitengo vya afya ya akili katika hospitali za 
wilaya, mkoa na rufaa, nyumba za upataji nafuu (sober houses), vituo vinavyotoa 
tiba saidizi kwa waraibu wa heroin kwa kutumia dawa – MAT na asasi za kiraia. 
Ingawa hakuna takwimu halisi ya watumiaji wa dawa za kulevya nchini waraibu 
wapatao 905,902 walijitokeza kupata tiba ya uraibu wa dawa mbalimbali za kulevya 
nchini katika mwaka 2021. 

4.2.1 SABABU ZINAZOCHANGIA MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 
Tanzania kama ilivyo katika maeneo mengine Duniani, matumizi ya dawa za 
kulevya yameendelea kuleta changamoto katika jamii pamoja na jitihada kubwa 
zinazofanywa na Serikali katika kukabiliana na changamoto hizo. Sababu 
mbalimbali zinazochangia watu kujiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya ni 
kama ifuatavyo: - 
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a) Kurithi vinasaba vya uraibu, familia ambazo zimeathirika na uraibu na kuwa 
na vinasaba hivyo husababisha wanafamilia kuingia katika matumizi ya dawa 
za kulevya. Wazazi wenye uraibu wa dawa za kulevya wana uwezekano 
mkubwa wa kupata mtoto wenye tatizo hilo. 

b) Kushindwa kujitambua (stadi za maisha) miongoni mwa vijana. Hali hii 
huwasababishia kujiingia kwenye matumizi ya dawa za kulevya kwa sababu 
ya kukosa uwezo wa kutambua changamoto zao na njia sahihi za kutatua 
changamoto hizo. 

c) Urahisi na upatikanaji wa dawa za kulevya katika mazingira yetu kama vile 
bangi na mirungi imekuwa moja ya sababu kubwa ya watu kushawishika 
kuingia kwenye matumizi ya dawa hizo.  

d) Msukumo rika na kufuata mikumbo, ambapo baadhi ya vijana hurubuniwa na 
kushawishiwa na wenzao wanaotumia dawa hizo. Tatizo hili huwapata mara 
nyingi vijana wenye malezi duni, wenye mazingira magumu na hatarishi ya 
kuishi kama vile migodini na watoto wa mitaani. 

e) Kutokuwa na uelewa sahihi juu ya madhara yanayosababishwa na matumizi 
ya dawa za kulevya kiafya, kijamii na kiuchumi. Asilimia kubwa ya watu 
wanajiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya kwa lengo la kupata 
starehe, furaha, kuwa karibu na marafiki au kupunguza makali ya maisha bila 
kufahamu madhara wanayoweza kuyapata. 

f) Migogoro na utengano wa kifamilia imekuwa ikisababisha kukosekana kwa 
malezi bora kwa watoto na vijana hali inayosababisha kukosekana kwa 
uangalizi wa karibu na hivyo baadhi yao kujiunga na makundi yanayotumia 
dawa za kulevya. 

g) Watu wenye magonjwa ya akili kama vile saikosisi (kuchanganyikiwa), 
msongo wa mawazo, sonona na kihoro wamekuwa wakitumia dawa za 
kulevya kama njia ya kustahimili magonjwa hayo.  

h) Ukuaji wa teknolojia, utandawazi na mitandao ya kijamii vimechangia sana 
kwenye mmomonyoko wa maadili kwa vijana kwa kuiga maisha, mitindo, 
mila na desturi za kigeni ikiwemo kuingia kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya. 

i) Kuishi na ndugu, rafiki, mpenzi au mwenza ambaye anajihusisha na dawa za 
kulevya huchangia katika kuanza matumizi hayo. 

j) Matumizi ya dawa tiba zenye asili ya kulevya bila kufuata ushauri wa daktari.  
Mfano, mgonjwa akitumia dawa tiba zenye asili ya kulevya kutuliza maumivu 
anapoamua kutumia kinyume na utaratibu wa tiba alioandikiwa na Daktari, 
humsababishia kuwa mraibu wa dawa hizo.  
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k) Imani potofu, mila na desturi za baadhi ya jamii zimekuwa zikichangia 
matumizi ya dawa za kulevya nchini. Mfano, watu huamini wakitumia bangi 
hupata nguvu za kufanyakazi zaidi au kusoma zaidi. 

 

4.3 MADHARA YA DAWA ZA KULEVYA 
Matumizi na biashara ya dawa za kulevya husababisha madhara ya kiafya, kijamii, 
kiuchumi, kisiasa na kimazingira kama ilivyoainishwa. 

4.3.1 Kiafya 

Matumizi ya dawa za kulevya husababisha magonjwa mbalimbali yakiwemo ya 
akili, uraibu, moyo, ini na mapafu. Matumizi ya dawa hizo kwa njia ya kujidunga 
huchangia kuenea kwa maambukizi ya VVU, virusi vya homa ya ini na kifua kikuu 
miongoni mwa watumiaji na jamii kwa ujumla. Aidha, matumizi hayo yanaweza 
kufanya mishipa ya damu kusinyaa na inapotokea hali hiyo kwenye ubongo 
husababisha shinikizo la damu na kiharusi. Pia, dawa za kulevya hupunguza 
kumbukumbu, uwezo wa kufikiri na kufanya maamuzi sahihi. Mtumiaji hupatwa na 
arosto anapokosa kutumia dawa za kulevya. Matumizi ya kiwango kikubwa cha 
dawa za kulevya kuliko alichozoea mtumiaji, husababisha vifo vya ghafla hasa kwa 
wajidunga.  

Wanawake wajawazito wanaotumia dawa za kulevya huweza kupata changamoto 
mbalimbali kama kuharibika kwa utaratibu wa mtiriko wa hedhi, kuharibika kwa 
mimba, kuzaa watoto wenye uraibu wa dawa za kulevya, watoto waliodumaa 
kimwili na kiakili, kujifungua watoto walio na changamoto nyingi za kiafya kama 
matatizo ya moyo na ulemavu wa viungo au kujifungua watoto njiti. 

Madhara mengine ya kiafya ni pamoja na saratani, upungufu wa nguvu za kiume, 
sonona, kukosa usingizi, kukosa hamu ya kula na kuoza meno. Aidha, matumizi ya 
dawa za kulevya husababisha ulemavu, upungufu wa kinga ya mwili dhidi ya 
maradhi, vidonda kwenye mfumo wa chakula kama vile vidonda vya tumbo na mara 
nyingine vifo. Kwa ujumla matumizi ya dawa hizi hupunguza umri wa kuishi wa 
mtumiaji kutokana na maradhi, uhalifu au kuzidisha kiasi cha dawa. 

4.3.2 Kijamii 

Jamii iliyotulia ni muhimu katika juhudi za kujiletea maendeleo hatahivyo Matumizi 
ya dawa za kulevya yanapojitokeza katika jamii husika huondoa utulivu na 
kusababisha; kukithiri kwa vitendo vya kihalifu katika jamii kama vile wizi, 
ukahaba, utapeli na uporaji. Vitendo hivi hufanyika ili watumiaji wa dawa za 
kulevya waweze kupata fedha za kununulia dawa hizo. Wafanyabiashara wa dawa 
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za kulevya huendesha magenge ya utekaji, mapigano na mauaji ili kulinda biashara 
yao na kuifanya jamii kuishi kwa woga. Wauzaji wa dawa za kulevya wana kawaida 
ya kujihusisha na biashara nyingine haramu kama vile usafirishaji haramu wa 
binadamu, kuwaweka watu rehani (bondi), silaha za magendo, uhalifu wa 
kimtandao, ujangili na madanguro. Pia, huweza kuvuruga usalama kwa kufadhili 
vita na ugaidi. 
 
Kwa upande wa familia mahusiano huvurugika na watoto kukosa malezi bora na 
kukimbilia mitaani hali inayosababisha kukosa haki zao za msingi ikiwemo elimu. 
Dawa za kulevya huongeza kasi ya maambukizi ya VVU, homa ya ini na kifua kikuu 
katika jamii kutoka kwa watumiaji ambao huwa na kiwango kikubwa cha 
maambukizi ya maradhi hayo. Unyanyapaa kwa watumiaji husababisha wakose haki 
zao za kifamilia na kijamii na hata pale wanapoacha matumizi ya dawa za kulevya 
familia zao au waajiri hushindwa kuwakubali. Pia, matumizi ya dawa za kulevya 
husababisha ajali zinazoweza kuepukika ambazo husababisha ulemavu, vifo, 
uharibifu wa mali na miundombinu.  

4.3.3 Kiuchumi 

Matumizi ya dawa za kulevya hupunguza ufanisi kazini na kuweza kusababisha 
kupoteza ajira au kufilisika. Mtumiaji ambaye hajapata ajira hushindwa kuajirika 
hivyo kusababisha umaskini kwake, jamii yake na Taifa kwa ujumla. Aidha, 
watumiaji wa dawa za kulevya hawawezi kujishughulisha na shughuli yeyote ile ya 
uzalishaji mali hivyo matumizi ya dawa hizo hupoteza nguvu kazi ya Taifa. 

Wafanyabiashara wa dawa za kulevya husababisha mfumuko wa bei na kuondoa 
mizania ya ushindani wa kibiashara kwa kuwa wana uwezo wa kununua bidhaa kwa 
bei ya juu kuliko bei ya kawaida ya soko. Hivyo, huwakosesha wengine fursa na 
kuongeza pengo la kipato kati yao na wananchi wa kawaida, hali inayosababisha 
umaskini.  

Biashara ya dawa za kulevya huambatana na utakatishaji wa fedha haramu 
zinazotokana na biashara hiyo ambapo madhara yake ni pamoja na kuhamisha nguvu 
ya kifedha kutoka kwenye Serikali, masoko na wananchi na kwenda kwa wahalifu 
ambao ni wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Vilevile, utakatishaji fedha huathiri 
taasisi za kifedha kama vile benki pale mhalifu anapoamua kutoa fedha zake kwa 
mkupuo ambapo mara nyingi huwa ni kiasi kikubwa na hivyo kuiacha taasisi ya 
kifedha ikiyumba na kuzorotesha ukuaji wa uchumi. 

Jamii na Serikali huingia gharama zisizo za lazima kwa ajili ya udhibiti wa dawa za 
kulevya ikiwemo ukamataji, matibabu ya waraibu, kutoa elimu ya kupunguza 
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matumizi ya dawa za kulevya na kutunza wafungwa magerezani badala ya kuelekeza 
rasilimali hizo kwenye maendeleo. Hali hiyo, hurudisha nyuma jitihada za kukuza 
uchumi wa nchi.  

4.3.4 Kisiasa 

Kutokana na uwezo mkubwa wa kifedha walionao wafanyabiashara wa dawa za 
kulevya, huweza kuingia kwenye siasa ili kukuza biashara ya dawa za kulevya. Pia, 
wafanyabiashara hao wanaweza kufadhili chaguzi au kuwaondoa viongozi 
waliochaguliwa kidemokrasia na kuwaweka watu wao madarakani ili kulinda 
biashara na maslahi yao. Hali hii inaweza kuathiri mustakabali wa nchi kwa 
kutawaliwa na magenge ya wafanyabiashara wa dawa za kulevya.  

4.3.5 Kimazingira 

Kilimo cha bangi na mirungi mara nyingi hufanyika katika maeneo yasiyofikika 
kirahisi kama vile kwenye milima, misitu na kwenye vyanzo vya maji na hivyo 
kusababisha kukauka kwa vyanzo vya maji, ukame, mmomonyoko wa ardhi, 
kutoweka kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Uharibifu huu umejidhihirisha 
katika baadhi ya safu za milima ya Uluguru, Usambara, Udzungwa, Upare na 
maeneo ya Arumeru. Aidha, wajidunga wa dawa za kulevya wamekuwa 
wakisababisha uchafuzi wa mazingira kwa kutupa hovyo vifaa vya kujidungia 
(sindano) kwenye vichochoro, viwanja vya michezo, fukwe na vituo vya daladala na 
kuiweka jamii kwenye hatari ya kupata maambukizi ya magonjwa. Wavutaji wa 
dawa za kulevya huchafua hewa kwa moshi unaotoka kwenye dawa hizo na kudhuru 
afya za watu walio karibu nao. 

4.4     JITIHADA ZILIZOFANYIKA KATIKA KUPUNGUZA UHITAJI WA DAWA ZA 
           KULEVYA 
Elimu huleta uelewa kwenye jamii na kuiwezesha jamii husika kujitambua na hivyo 
kujiepusha na uhalifu wa aina mbalimbali. Kwa kuzingatia umuhimu wa elimu hiyo 
katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya Mamlaka huratibu na kutoa elimu kwa 
wadau na maeneo mbalimbali kwa kushirikisha watumishi wa Mamlaka au 
kukasimisha jukumu hilo kwa asasi za kiraia na wadau wengine.  
 
4.4.1 Uelimishaji ulioshirikisha Mamlaka 

i. Taasisi za elimu: Mamlaka iliwajengea uwezo walimu 66 wa shule za msingi 
na sekondari kwenye mikoa ya Mtwara na Mwanza juu ya tatizo la dawa za 
kulevya ili waweze kupeleka elimu hiyo kwa wanafunzi katika maeneo yao. 
Mamlaka pia ilitoa elimu kwa wanachuo 400 wa Chuo cha Maendeleo ya 
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Wananchi Same, wanachuo wapya 500 wa mwaka wa kwanza katika Chuo 
cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere Dar es salaam na wanachuo 200 
kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma.  

ii. Mitaala ya elimu: Mamlaka ikishirikiana na wataalam kutoka Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TET) ilifanya mapitio, uchambuzi na uboreshaji wa 
maudhui ya dawa za kulevya kwenye mitaala ya elimu ngazi ya shule za 
msingi na sekondari ili kuhakikisha suala la dawa za kulevya linatolewa kwa 
usahihi kwenye ngazi hizo za elimu. 

iii. Vyombo vya habari:  Mamlaka ilifanya uelimishaji kwa Umma kupitia njia 
ya redio, runinga, magazeti, majarida, vipeperushi, mitandao ya kijamii, 
tovuti ya Mamlaka, sanaa na wasanii. Aidha, elimu juu ya tatizo la dawa za 
kulevya ilitolewa kwa wahariri wa vyombo vya habari 50, waandishi wa 
habari 100 na waandishi wa vyombo vya habari za kidijitali 30. 

iv. Vyombo vya Ulinzi na Usalama: Katika kuimarisha ushirikiano katika 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya, Mamlaka ilitoa elimu kuhusu udhibiti 
wa dawa za kulevya na tiba ya uraibu. Elimu hii ilitolewa kwa Kamati za 
Ulinzi na Usalama, wadau wa afya, viongozi wa dini, viongozi wa kijamii na 
asasi za kiraia katika mikoa ya Mbeya, Songwe, Mwanza na Arusha.  

v. Waendesha mashtaka na wapelelezi: Elimu kuhusu Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 ilitolewa kwa waendesha 
mashtaka 45 na wapelelezi 44 kutoka mikoa ya Tanga, Kagera na Morogoro. 
Mafunzo hayo yalihusu namna ya kushughulikia makosa na mashauri ya 
dawa za kulevya kwa mujibu wa sheria na kanuni zake kama kufanya 
upelelezi na kufuata taratibu wakati wa upekuzi na ukamataji. 

vi. Wadau wa mapambano ya dawa za kulevya: Mafunzo ya udhibiti wa dawa 
za kulevya yalitolewa kwa watumishi 250 wa Shirika la Posta na 175 wa 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) Nchini. Aidha, elimu ya udhibiti wa 
uchepushaji wa kemikali bashirifu ulifanyika kwa wadau wa kemikali 
wapatao 1,922. Uelimishaji huu umefanyika kwa ushirikiano mkubwa na 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali. Waliopatiwa mafunzo 
hayo ni pamoja na waingizaji wa kemikali, watumiaji wa kemikali, maofisa 
wa vituo vya forodha vya mipakani, wajasiriamali, wasimamizi wa shughuli 
za kemikali na madereva wanaosafirisha kemikali hizo. Vile vile, Mamlaka 
ilifanya uhamasishaji kwa asasi mbalimbali katika mikoa tisa (9) ya Tanzania 
Bara ili elimu ya dawa za kulevya iweze kuifikia jamii kwa karibu zaidi 
katika maeneo yao. Mikoa hiyo ni Arusha, Moshi, Mtwara, Lindi, Shinyanga, 
Tabora, Ruvuma, Geita na Simiyu. 

vii. Matukio ya kitaifa: Elimu ilitolewa juu ya tatizo la dawa za kulevya kwenye 
Maadhimisho ya Siku ya Kupinga Dawa za Kulevya Duniani 
yaliyoadhimishwa kitaifa Jijini Dodoma, Maonesho ya Kimataifa ya Biashara 
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(Sabasaba) Jijini Dar es Salaam, Maadhimisho ya Wiki ya Vijana, Kumbukizi 
ya Kifo cha Baba wa Taifa na Kilele cha Mbio za Mwenge mkoani Geita na 
Maadhimisho ya Siku ya UKIMWI Duniani yaliyofanyika Jijini Mbeya. 
 

 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa na viongozi 
alioambatana nao walipotembelea banda la Uelimishaji la Mamlaka kwenye Kilele cha Mbio Maalum za 
Mwenge wa Uhuru na Kumbukizi ya Siku ya Kifo cha Baba wa Taifa Mwl. Nyerere Wilayani Chato mkoa 
wa Geita. 

4.4.2 Uelimishaji uliofanywa na Asasi za Kiraia na wadau wengine 

Katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya nchini, asasi za kiraia chini ya 
uratibu wa Mamlaka zimeendelea kutoa elimu juu ya tatizo la matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya kwenye shule za msingi, sekondari na vyuo. Elimu hii 
iliambatana na uanzishwaji na usimamizi wa klabu za kupinga dawa za kulevya 
mashuleni. Wanafunzi 8,990 wa shule ya msingi na 2,140 wa sekondari walipatiwa 
elimu hiyo katika kipindi cha Januari hadi Desemba, 2021. Aidha, elimu ilitolewa 
kwa watu wapatao 15,763 kutoka katika makundi mbalimbali ya kijamii. 
 
Asasi za kiraia zilizotoa elimu katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Dar es Salaam na 
Mwanza ni kama ifuatavyo:-  
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Jedwali Na. 9: Asasi zilizotoa Elimu ya Dawa za Kulevya mwaka 2021 

Na. Jina la Asasi 

1.  Anti-Alcoholism Drug Addiction 
2.  Blue Cross Society Tanzania 
3.  Drug Abuse and Prevention Organization (DAPO) 
4.  Drug Abuse Fighting and Counselling Organization (DAFCO) 
5.  Gift of Hope Foundation 
6.  Guluka Kwalala Youth Environment Group 
7.  Harakati Network Organization 
8.  International Organization of Good Templars (T- IOGT) 
9.  Kibao Salama Foundation 
10.  Kibwena Community Development 
11.  Kimara Peer Educators and Health Promoters Trust Fund 
12.  Kirumba Movement for Harm Reduction 
13.  Life and Hope Rehabilitation Organization 
14.  Matumaini Group 
15.  Next Generation Keepers 
16.  Ngao Youth Group 
17.  Rafiki wa Watoto (RAWATO) 
18.  Saikolojia - Sensitization Networking of Tanzania (Saiko Senta) 
19.  Women and Child Vision (WOCHIVI) 
20.  Youth Achievement Village in Tanzania (YAVT) 
21.  Youth and Community Rehabilitation (YCR) 
22.  Youth Counseling and Rehabilitation Centre (YCRC) 
23.  Youth Empowerment and Psychotherapy Aid Organization (YEPAO) 

 

4.4.3 Uwezeshaji uliofanyika kwenye Asasi za Kiraia na wadau wengine 

Mamlaka imeendelea kushirikiana na kuziwezesha asasi zinazojihusisha katika 
utoaji wa elimu ya  dawa za kulevya hapa nchini,  kwa mwaka 2021, Mamlaka 
iliziwezesha asasi 3 zote zikiwa za  mkoa wa Tanga  ikiwa ni kodi ya kwa nyumba 
mbili na kujenga sehemu ya kulia chakula kwenye nyumba  moja ya upataji nafuu, 
jumla ya sh 6,300,000/-zilitolewa kwenye asasi hizo, katika kufanikisha hayo 
Mamlaka pia iliziwezesha asasi zipatazo 9 kupitia fedha kutoka kwenye mfuko wa 
dunia unaowezesha miradi mbalimbali hapa nchini (Global Fund) jumla ya sh 
917,459,182.48 zilitolewa kwa asasi zinazofanya kazi ya kuwaandaa waraibu ili 
waweze kupata huduma ya methadone. Asasi za kiraia zilipewa fedha kutoka mfuko 
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wa dunia unaowezesha miradi mbalimbali hapa nchini (Global Fund) ni kama 
zifuatavyo:-  

Jedwali Na. 10: Asasi zilizowezeshwa na Mamlaka mwaka 2021 

Na. Jina la Asasi 
1. Youth and Community Rehabilitationa (YCR) 
2. Gift of Hope Foundation 
3. Organization of Youth Against Risk Behaviour (OYARB) 
4. Youth Volunteers Against Risk Beahaviour (YOVARIBE) 
5. Methadone Family Against Drug Abuse (MEFADA) 
6. Kibao Salama Foundation (KISAFO) 
7. Mapambano ya Kifua Kikuu na UKIMWI Temeke (MUKIKUTE) 
8. Peer to Peer Supporting Group 
9. Steps Tanzania  

 

 
 

 
  

33



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

SURA YA TANO 

KUPUNGUZA MADHARA YANAYOSABABISHWA NA MATUMIZI YA 
DAWA ZA KULEVYA 

5.1     UTANGULIZI 

Upunguzaji wa madhara yanayosababishwa na matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya ni nguzo ya tatu kati ya nguzo kuu nne za kudhibiti na kupambana na tatizo 
hilo. Hivyo, kupitia nguzo hii waraibu wa dawa za kulevya wanapata fursa ya kupata 
tiba na matatizo mengine ya kiafya, sambamba na kuwapatia stadi za kazi na 
hatimaye kuwaunganisha na jamii Pamoja na familia zao. Serikali imeendelea 
kushirikiana na wadau mbalimbali kutoa tiba, huduma za utengemao pamoja na 
elimu ya upunguzaji madhara yanayosababishwa na matumizi ya dwa hizo. Huduma 
hizo zinatolewa kwenye vituo vinavyotoa tiba saidizi kwa waraibu wa heroin kwa 
kutumia dawa (MAT Clinics), Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses) na Vitengo 
vya Afya ya Akili katika hospitali za wilaya, mkoa na rufaa. 
 
5.2     HUDUMA YA TIBA SAIDIZI KWA WARAIBU KWA KUTUMIA DAWA (MAT) 
Waraibu wa dawa za kulevya aina ya heroin hupewa huduma ya tiba ya dawa ya 
Methadone na huduma za unasihi (MAT) katika kuwasaidia kuondokana na 
matumizi ya dawa hiyo. Tangu kuanza kwake mwaka 2011, huduma hii imeendelea 
kupanuka na kuimarishwa katika maeneo mbalimbali nchini, lengo kuu likiwa ni 
kuboresha afya ya waraibu.  

Pamoja na dawa ya Methadone inayotumika ikiwa katika hali ya kimiminika, 
Serikali imeingiza dawa nyingine aina ya Buprenorphine iliyo katika hali ya kidonge 
itakayotumika pia katika matibabu ya waraibu wa heroin. Dawa hii ya 
Buprenorphine kwa sasa iko katika hatua ya majaribio katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili.  

Huduma ya tiba ya uraibu hutolewa sambamba na tiba za magonjwa 
yanayoambatana na matumizi ya dawa za kulevya kama vile magonjwa ya akili, 
UKIMWI, kifua kikuu, magonjwa ya ngono, homa ya ini, saratani na magonjwa 
mengine. Vilevile, vituo hivi hutoa huduma za tiba kwa watoto waliozaliwa na tatizo 
la uraibu kutoka kwa mama zao.  
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Waraibu wa dawa za kulevya huibuliwa na kuandaliwa katika ngazi ya jamii kwa 
kuwapatia huduma ya unasihi kabla ya kufikishwa katika vituo vya tiba.  Kazi ya 
kuwaandaa waraibu hufanywa na asasi za kiraia zenye uzoefu na tatizo hilo ambazo 
huwapa elimu ya madhara ya dawa za kulevya, namna bora ya kuachana nazo na 
huduma za tiba zinazopatikana katika vituo vya MAT na kuwapeleka katika vituo 
husika kwa hatua ya usajili na kuanza huduma ya tiba. 

Hadi kufikia mwezi Desemba, 2021 huduma za MAT zilikuwa zikipatikana kwenye 
vituo 11 na vituo vidogo (Satellite) vinne na kufanya idadi ya vituo vinavyotoa 
huduma hiyo kufikia 15 hapa nchini. Vituo hivyo vipo; Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili, Hospitali za rufaa za mikoa za Temeke na Mwanayamala na vituo 
vidogo vinne Segerea, Mbagala Round Table, Vijibweni Kigamboni na Tegeta za 
mkoani Dar es salaam, Hospitali ya rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini - 
Mbeya, Hospitali ya rufaa ya mkoa ya Sekou Toure-Mwanza, kituo cha Itega jijini 
Dodoma, Hospitali ya wilaya ya Bagamoyo na hospitali ya rufaa ya  mkoa Tumbi 
za mkoani Pwani, Hospitali ya rufaa ya mkoa ya Bombo mkoani Tanga, Hospitali 
ya rufaa ya mkoa Mount Meru - Arusha na Kituo cha afya Tunduma mkoani 
Songwe.  

Jumla ya waraibu 5,759 walipatiwa huduma ya tiba ya Methadone na tiba 
nyinginezo kulingana na uhitaji katika kipindi cha mwaka 2021. Hata hivyo, Serikali 
inaendelea kujenga vituo vingine zaidi vya kutolea huduma ya MAT nchini 
kulingana na uhitaji na uwezo.  

 

Jedwali Na. 11: Idadi ya Waraibu waliopewa Rufaa kutoka Asasi za Kiraia 
kwenda Vituo vya MAT, Januari hadi Desemba, 2021 

Na. Asasi Mkoa Wajidunga Watumiaji wa 
njia zingine 

Jumla 

Me Ke Me Ke 
1. MEFADA Dar es salaam 23 1 118 5 147 

2. MEFADA Dodoma 3 - 35 - 38 
3. 
 

YCR 
  

Dodoma - - 18 - 18 
Bagamoyo - - 129 3 132 
Arusha 19 3 112 8 142 
Dar es salaam 4 - 114 1 119 
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4. YOVARIBE 
 

Dar es Salaam 56 2 174 2 234 
Dodoma 13 2 106 3 124 
Mwanza 44 1 152 7 204 
Tanga 5 - 62 - 67 
Arusha 5 - 86 5 96 

5. MUKIKUTE  Dar es salaam 36 - 82 2 120 
6. KISAFO Chalinze - Pwani 1 - 4 - 5 
7. OYARB Kibaha -Pwani 20 1 369 4 394 
8. Gift of Hope 

Foundation 
Tanga 18 - 103 3 124 

9. SETA Mbeya 8 - 79 - 87 
10. IRDO Tunduma -Songwe 4 - 87 1 92 
                                 Jumla kuu 259 10 1,830 44 2,143 

 
Jedwali Na12: Waraibu waliopata Huduma ya MAT mwaka 2011 hadi Desemba, 2021 

 Wanaume Wanawake Jumla  

Waraibu waliosajiliwa toka kuanzishwa kwa huduma 11,088 587 11,675 
Waraibu waliokuwa wanatumia Methadone 2021 5,485 274 5,759 
Waliokutwa na maambukizi ya VVU 753 214 967 
Waliokutwa na ugonjwa wa kifua kikuu 183 9 192 
Waliokutwa na maambukizi ya homa ya ini aina B 
(HBV) 

191 22 213 

Waliokutwa na maambukizi ya homa ya ini aina C 
(HCV) 

318 91 409 

 

Kulingana na takwimu zinavyoonesha kwenye jedwali hapo juu, magonjwa 
ambukizi kama vile kifua kikuu, VVU, maambukizi ya homa ya ini aina B na C 
yameendelea kuwa juu kwa waraibu wa dawa za kulevya ikilinganishwa na 
maambukizi kwenye jamii. Kati ya waraibu 11,675 waliokuwa wamesajiliwa kupata 
huduma ya tiba kwenye vituo vya MAT hadi kufikia Desemba, 2021, waliokutwa 
na maambukizi ya VVU ni 967 ambayo ni asilimia 8.3 ikilinganishwa na asilimia 
4.5 kwenye jamii. Maambukizi ya VVU kwa upande wa wanawake waliokuwa 
wanahudumiwa kwenye vituo hivyo yalikuwa ni asilimia 36.5 ikilinganishwa na 
wanaume asilimia 6.8. Hali hiyo inaonesha kuwa wanawake wanaotumia dawa za 
kulevya huwa kwenye hatari zaidi ya kupata maambukizi ya VVU ikilinganishwa 
na watumiaji wenzao wa jinsi ya kiume.  

36



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

Maambukizi ya kifua kikuu katika kipindi cha mwaka 2021 kwa waraibu waliokuwa 
wanapata huduma ni 192 sawa na asilimia 3.33 ukilinganisha na asilimia 0.13 katika 
jamii (ambao ni watu 133 kati ya watu 100,000). Walioambukizwa homa ya ini aina 
B kwa waraibu walikuwa 213, sawa na asilimia 3.7 na homa aina C ni 409 sawa na 
asilimia 7.1 ambapo kwenye jamii maambukizi hayo ni chini ya asilimia 2. Takwimu 
hizi za kwenye jamii zinatoka Wizara ya Afya. 

5.3 NYUMBA ZA UPATAJI NAFUU (SOBER HOUSES) 

Nyumba za upataji nafuu, ni nyumba ambazo waraibu wa dawa za kulevya hutunzwa 
na kupatiwa huduma kwa kupitia hatua 12 za upataji nafuu na huduma za unasihi 
bila kutumia dawa. Serikali imeendelea kuratibu uanzishaji na uendeshaji wa 
nyumba hizi ambazo huendeshwa na Asasi za Kiraia au watu binafsi kwa kufuata 
Mwongozo wa Serikali wa Uanzishaji na Uendeshaji wa Nyumba za Upataji Nafuu 
Tanzania Bara.  

Mwaka 2021 huduma hii iliendelea kutolewa katika mikoa mbalimbali kwenye 
nyumba 44 ikilinganishwa na nyumba 33 zilizotoa huduma hiyo mwaka 2020 ikiwa 
ni ongezeko la nyumba 11 . Waraibu wapatao 3,109 walipata huduma hizo, 
ikijumuisha wanaume 2,949 na wanawake 160 kwa mwaka 2021. Idadi ya waraibu 
waliohudumiwa kwenye nyumba za upataji nafuu imeainishwa katika jedwali 
lifuatalo;- 

Jedwali Na. 13: Waraibu waliopata Huduma katika Nyumba za Upataji Nafuu 
kwa Mwaka 2021  
  Na. Jina la Nyumba Mkoa Waraibu waliopata 

Huduma 
Me Ke Jumla 

1.  Arusha Recovery Sober House  Arusha 105 - 105 
2.  Changamoto ni Matumaini Arusha 37 - 37 
3.  Foundation for Wellness and Youth 

Tutelage (Olmotonyi Recovery House) 
Arusha 89 21 110 

4.  Northern Hill Sober House Arusha 69 - 69 
5.  Tanzania New Future Rehabilitation 

Organisation 
Arusha 49 - 49 

6.  Tanzania Sobriety Change Foundation 
(Arusha Recovery Sober House) 

Arusha 150 - 150 

7.  Tanzania Sobriety Change Foundation 
(Meru Recovery Sober House) 

Arusha 120 - 120 
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8.  Tanzania Sobriety Change Foundation 
(Njiro Recovery Sober House) 

Arusha 125 - 125 

9.  Tanzania Sobriety Initiative Arusha 56 - 56 
10.  Tanzania Sobriety and Rehabilitation 

Organization 
Arusha 45 - 45 

11.  Arise and Shine Sober House 
 

Dar es Salaam 21 - 21 

12.  Changamoto ni Matumaini Dar es Salaam 72 - 72 

13.  Drug Abuse Prevention Organization  Dar es Salaam 16 - 16 
14.  Drug Free Tanzania – The Right Way 

Recovery House  
Dar es Salaam 54 - 54 

15.  Drug Free Tanzania – The Ties That Bind 
Us Recovery Center 

Dar es Salaam 
 

47 - 47 

16.  Hope Again Rehabilitation and Wellness 
Foundation 

Dar es Salaam 15 3 18 

17.  Kipepeo Foundation – South Beach Sober 
House  

Dar es Salaam 40  40 

18.  Morogoro Recovery Center 1 Dar es Salaam 52 - 52 
19.  Morogoro Recovery Center 2 Dar es Salaam 51 - 51 
20.  Morogoro Recovery Center 3 Dar es Salaam 78 - 78 
21.  Morogoro Recovery Center 4 Dar es Salaam 124 - 124 
22.  Morogoro Recovery Center 5 Dar es Salaam 71 - 71 
23.  Morogoro Recovery Center 

(Women House) 6 
Dar es Salaam - 18 18 

24.  People with Drug Dependence and Relief 
Foundation  

Dar es Salaam 56 17 73 

25.  Pillimissanah Foundation  Dar es Salaam 148 27 175 
26.  The Awaited Rehabilitation Center Dar es Salaam 22 - 22 
27.  Tanzania Sobriety and Rehabilitation 

Organization  
Dodoma 28 - 28 

28.  Iringa Sober House Iringa 52 - 52 
29.  Sobriety Forever Rehabilitation Center  Kagera 16 - 16 
30.  Kilimanjaro Community Recovery 

Organization 
Kilimanjaro 111 - 111 

31.  Kilimanjaro New Vision and Sobriety Kilimanjaro 98 25 123 
32.  Kilimanjaro Recovery Center  Kilimanjaro 107 6 113 
33.  Kilimanjaro Recovery Home Kilimanjaro 36 - 36 
34.  Kilimanjaro Sober House Kilimanjaro 18 - 18 
35.  Kipepeo Foundation – Free at Last Sober 

House   
Morogoro 31 - 31 

36.  Pillimissanah Foundation Mwanza 89 - 89 

38



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

37.  Life and Hope Rehabilitation Organization  Pwani 241 - 241 
38.  Mamaz and Papaz Sober house Pwani 21 - 21 
39.  New Vision of Life Society Sober House 

(Second Chance for Addicts) 
Pwani 116 - 116 

40.  Tabora Sober House  Tabora 79 - 79 
41.  The Light of Miracle Organization - 

Women’s Hope Rehabilitation  
Pwani - 43 

 
43 

42.  Courage on Recovery Foundation  Tanga 80 - 80 
43.  Gift of Hope Foundation  Tanga 58 - 58 
44.  Tanga Drug Free Organization  Tanga 56 - 56 

 Jumla  2,949 160 3,109 
 

Watumishi wa Mamlaka pamoja na Afisa Maendeleo ya Jamii (Jiji Arusha) wakiwa katika picha ya pamoja 
na waraibu wanaopata nafuu walipotembelea moja ya Nyumba za Upataji Nafuu, Jijini Arusha. 
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5.4     Tiba ya Uraibu wa Dawa za Kulevya katika Vitengo vya Afya ya Akili 
          Nchini 
Serikali imeendelea kusimamia na kuimarisha jitihada za uboreshaji wa utoaji 
huduma ya tiba kwa waraibu wa dawa za kulevya katika vitengo vya afya ya akili 
vilivyopo katika hospitali mbalimbali Nchini. Jumla ya waraibu 891,117, ambapo 
wanaume 454,390 na wanawake 436,727 walipatiwa huduma ya tiba ya uraibu 
katika vitengo vya afya ya akili kwenye hospitali hizo kwa mwaka 2021. Idadi 
kubwa ya waraibu walionekana kuathirika zaidi na matumizi ya vilevi kama vile 
pombe, bangi, tumbaku (sigara), mirungi, heroin na cocaine. Aidha, kutokana na 
kuadimika pamoja na kupanda kwa gharama za unuuzi wa dawa za kulevya 
kulikotokana na kuimarika kwa udhibiti wake, baadhi ya waraibu hao waligundulika 
kutumia dawa tiba zenye asili ya kulevya zinazotumika hospitali kama vile valium, 
pethidine na tramadol, eneo ambalo linahitaji kuongezewa nguvu za udhibiti. 

Jedwali Na14: Idadi ya Waraibu Waliopata Tiba kwenye Vitengo vya Afya ya Akili Nchini 
kwa mwaka 2021 
Na. Hospitali ya Mkoa Wanaume Wanawake Jumla 

1 Mwananyamala (DSM) 45,678 51,348 97,026 
2 Temeke (DSM) 33,479 46,987 80,466 
3 Bombo  23,467 16,543 40,010 
4 Mount Meru  18,970 11,340 30,310 
5 Amana (DSM) 24,589 33,876 58,465 
6 Morogoro 18,009 12,034 30,043 
7 Mawenzi 9,875 13,568 23,443 
8 Maweni 11,230 16,543 27,773 
9 Musoma 17,854 7,896 25,750 

10 Sekou Toure 27,654 19,876 47,530 
11 Bukoba 29,801 13,456 43,257 
12 Shinyanga 13,467 14,564 28,031 
13 Geita 11,765 9,234 20,999 
14 Manyara 8,790 10,987 19,777 
15 Tumbi 25,601 32,034 57,635 
16 Dodoma 17,865 9,876 27,741 
17 Singida 8,765 4,356 13,121 
18 Tabora 7,654 5,673 13,327 
19 Katavi 9,803 8,976 18,779 
20 Rukwa 5,674 8,970 14,644 
21 Njombe 7,862 7,843 15,705 
22 Iringa 13,421 12,398 25,819 
23 Mbeya 18,973 16,789 35,762 
24 Ruvuma 8,976 9,087 18,063 
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25 Simiyu 9,786 11,203 20,989 
26 Mtwara 9,875 13,543 23,418 
27 Lindi 6,543 7,864 14,407 
28 Songwe 8,964 9,863 18,827 

                    Jumla  454,390 436,727 891,117 
 

5.5 FAIDA YA HUDUMA ZA UPUNGUZAJI MADHARA KWA WARAIBU 
Utoaji wa huduma za upunguzaji madhara kwa waraibu wa dawa za kulevya 
umeonesha manufaa ya moja kwa moja kwa waraibu na jamii ambapo waraibu 
wanapata fursa ya tiba ya uraibu wa dawa za kulevya.  Yafuatayo ni manufaa 
yanayotokana na huduma hizo;- 

i. Kupunguza uraibu na madhara yatokanayo na matumizi ya dawa za 
kulevya; 

ii. Kupata huduma za tiba kwa magonjwa mengine yanayoambatana na 
matumizi ya dawa za kulevya kama vile UKIMWI, homa ya ini, kifua 
kikuu na magonjwa ya ngono;  

iii. Kupunguza uwezekano wa kupata usugu wa dawa za kufubaza makali 
ya UKIMWI na vimelea vya ugonjwa wa kifua kikuu; 

iv. Kupungua kwa vifo vya ghafla vinavyotokana na kuzidisha kiasi cha 
matumizi ya dawa za kulevya; 

v. Kupunguza unyanyapaa na kukubalika katika jamii; 
vi. Kuondoa mifarakano katika familia na kupunguza watoto wa mitaani; 

vii. Kurudisha ufahamu na utimamu wa mwili kwa waraibu wa dawa za 
kulevya na kuweza kujishughulisha na shughuli za uzalishaji mali na 
kuondoa utegemezi;  

viii. Kupungua kwa vitendo vya uhalifu katika jamii;  
ix. Kupungua kwa rushwa na mzunguko wa fedha haramu kwenye jamii; 

na 
x. Kupungua kwa biashara ya dawa za kulevya. 
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SURA YA SITA 

USHIRIKIANO WA KIMATAIFA, KIKANDA NA KITAIFA KATIKA 

UDHIBITI WA DAWA ZA KULEVYA TANZANIA 
 

6.1 UTANGULIZI 
Dawa za kulevya ni tatizo la kidunia ambalo huendeshwa na mitandao ya kihalifu 
iliyopo maeneo mbalimbali duniani. Mkakati huu umeainisha jinsi serikali 
ilivyoshirikiana na wadau mbalimbali kitaifa, kikanda na kimataifa katika 
kukabiliana na tatizo hilo. Hata hivyo, ushirikishwaji uliofanyika katika taasisi za 
ndani ya nchi zimeainishwa katika sura ya tatu, nne na tano, hivyo sura hii 
itazungumzia ushirikiano wa kikanda na kimataifa. Mwaka 2021 katika kutekeleza 
mkakati huu Mamlaka ilifanikiwa kushiriki katika maeneo yafuatayo: - 
 
 
6.2      USHIRIKIANO WA KIKANDA 
Serikali ya Tanzania imekuwa ikipambana na tatizo la dawa za kulevya katika ngazi 
ya kanda kwa kushirikiana kwa karibu na Umoja wa Afrika (AU) wenye makao 
makuu jijini Addis Ababa, Ethiopia. Umoja huo umekuwa ukitoa miongozo ya 
kisera na kimkakati katika kupambana na tatizo hilo. Vilevile, nchi yetu imeendelea 
kushiriki mikutano inayojumuisha nchi za Msumbiji na Afrika Kusini katika 
kufuatilia wafanyabiashara wakubwa wa dawa za kulevya kwa kubadilishana taarifa 
za kiintelijensia zinazohusu dawa za kulevya, uhalifu wa kupanga na kufanya 
operesheni za pamoja Trilateral Planning Cell (TPC). Vilevile, nchi yetu 
imeendelea kushiriki katika Mkutano wa kila mwaka wa Viongozi wa Vyombo 
vinavyopambana na dawa za kulevya Afrika ujulikanao kama HONLEA Afrika. 
Lengo la mkutano huo wa kila mwaka ni kubadilishana uzoefu, kushirikiana katika 
upatikanaji wa taarifa pamoja na kupanga mikakati ya pamoja katika udhibiti wa 
tatizo la dawa za kulevya barani Afrika.  
 
Vilevile, taasisi za nje za CDC, Mfuko wa Dunia wa Kupambana na UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria (GF) na EU-ACT zimekuwa mstari wa mbele katika kutoa 
mafunzo ya upunguzaji uhitaji wa dawa za kulevya pamoja na tiba kwa waathirika 
wa dawa za kulevya. Aidha, taasisi hizi kwa kushirikiana na Mamlaka zimeweza 
kuratibu mafunzo kwa watoa huduma wa afya kuhusu uraibu na tiba ya methadone 
kwa waathirika wa dawa za kulevya nchini. 
 
 

42



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

6.3 USHIRIKIANO WA KIMATAIFA 
Tanzania imeendelea kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
Dawa za Kulevya na Uhalifu (UNODC) kwa kutekeleza mikataba yote ya kimataifa 
inayohusiana na udhibiti wa dawa za kulevya, kemikali bashirifu ya mwaka 1961, 
1971 na 1988 pamoja na mikataba mingine ya kikanda.  Mwaka 2021, Mamlaka 
ilishiriki Mkutano wa 64 wa Kamisheni ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya 
jijini Vienna, Austria ulioratibiwa na UNODC chini ya Tume ya Kimataifa ya 
Kudhibit Dawa za Kulevya (CND). Aidha, kwa kushirikiana na Bodi ya Kimataifa 
ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (INCB), Mamlaka imeweza kuanzisha ushirikishwaji 
wa sekta binafsi kudhibiti uchepushaji wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili 
ya kulevya. Vilevile, Mamlaka imeshiriki katika mikutano, semina na warsha 
mbalimbali zinazolenga mikakati maalum ya udhibiti wa biashara ya dawa za 
kulevya na kemikali bashirifu zilizoratibiwa na INCB kwa njia ya mtandao. 
 
Aidha, Mamlaka ilishiriki katika maandalizi ya Mradi wa kuisaidia Serikali ya 
Tanzania katika kudhibiti uhalifu mkubwa wa kupangwa (Serious Organized 
Crimes-SOC) ulioitishwa na Wizara ya Katiba na Sheria ikifadhiliwa na UNDP kwa 
ushirikiano na Serikali ya Uingereza na Kamisheni ya Umoja wa Ulaya.  
 
Mamlaka ilihudhuria mafunzo juu ya upekuzi na ukamataji wa dawa za kulevya 
kwenye vyombo vya majini yaliyoandaliwa na UNODC nchini Msumbiji na katika 
visiwa vya Shelisheli. Pia, Mamlaka ilishiriki semina zilizoratibiwa na INCB kwa 
njia ya mtandao kuhusu; biashara ya dawa za kulevya na utakatishaji fedha; 
ufuatiliaji wa uteketelezaji wa mradi wa ushirikishwaji wa sekta binafsi katika 
kudhibiti uchepushwaji wa kemikali bashirifu; mashauriano ya pamoja kimataifa juu 
ya hatua za kuchukua katika kudhibiti ongezeko la kemikali zisizodhibitiwa ili 
zisitumike kwenye uzalishaji wa dawa za kulevya pamoja na jitihada za 
ushirikishwaji wa sekta ya viwanda katika kudhibiti kemikali bashirifu.  
 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa kushirikiana na 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania 
zilishiriki katika operesheni maalum ya Kimataifa iliyojulikana kama ‘’GAPZ’’. 
Operesheni hiyo iliratibiwa na INCB kwa lengo la kufuatilia usafirishaji haramu  wa  
dawa tiba zenye asili ya kulevya aina ya Gabapentin, Pregabalin, Xylazine na 
Zopiclone katika mashirika yanayojihusisha na usafirishaji wa vifurushi pamoja na 
vituo vya forodha vya mipakani. 
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6.4 USHIRIKIANO NA TAASISI NYINGINE ZA KIMATAIFA 
Serikali imekuwa ikishirikiana na taasisi mbalimbali za kimataifa katika kupambana 
na kudhibiti tatizo la dawa za kulevya katika maeneo makubwa matatu ya kimkakati 
ambayo ni ukamataji, utoaji wa elimu, kinga na tiba kwa waathirika wa dawa za 
kulevya. Baadhi ya wadau wakubwa katika mashirikiano hayo katika upande wa 
ukamataji wa wauzaji na wasambazaji wa dawa za kulevya ni pamoja na Drug 
Enforcement Adminstration (DEA) ya Marekani na National Crime Agency (NCA) 
ya Uingereza. Kutokana na ushirikano huo, Mamlaka ilifanikiwa kupata mafunzo na 
taarifa zilizosaidia kukamata dawa za kulevya ambazo zilipitia baharini.  
 
Vilevile, taasisi za nje za CDC, Mfuko wa Dunia wa Kupambana na UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria (GF) na EU-ACT zimekuwa mstari wa mbele katika kutoa 
mafunzo ya upunguzaji uhitaji wa dawa za kulevya pamoja na tiba kwa waathirika 
wa dawa za kulevya. Aidha, taasisi hizi kwa kushirikiana na Mamlaka zimeweza 
kuratibu mafunzo kwa watoa huduma za afya kwa waraibu wa dawa za kulevya.  
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

44



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2021

 

 

SURA YA SABA 

CHANGAMOTO NA HATUA ZA BAADAYE 
7.1 UTANGULIZI 
Katika utekelezaji wa mikakakti ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya 
nchini, Mamlaka ilipata mafanikio mengi kama ilivyoainishwa kwenye sura 
mbalimbali za taaraifa hii na pia ilikumbana na changamoto kadhaa. Changamoto 
na mikakati iliyowekwa ili kukabiliana nazo imeainishwa kama ifuatavyo;- 
 
7.2  CHANGAMOTO  

i. Upungufu wa vitendea kazi na vifaa vya kiufundi kwa ajili ya 
ukusanyaji wa taarifa za wafanyabiashara wa dawa za kulevya, 
utambuzi wa dawa za kulevya na operesheni za ukamataji. 

ii. Kubadilika mara kwa mara kwa mbinu za kusafirisha na usambazaji wa dawa 
za kulevya 

iii. Kuibuka kwa dawa mpya za kulevya zinazotengenezwa na kemikali bashirifu 
zinazohitaji teknolojia ya kisasa kuweza kuzitambua. 

iv. Uhaba wa wataalam wa masuala udhibiti wa dawa za kulevya mipakani, 
viwanja vya ndege, vituo vya kutolea tiba ya uraibu na kwenye kampuni za 
usafirishaji. 

v. Ukosefu wa maabara mahsusi kwa ajili ya utambuzi wa haraka wa dawa za 
kulevya 

vi. Mahitaji makubwa ya huduma za utengamao kwa waraibu wanaopata nafuu 
hususan mafunzo ya ujasiriamali, mitaji na vifaa. 

vii. Uwezo mdogo wa Serikali katika kusaidia sekta binafsi zenye asasi za 
kudhibiti tatizo la matumizi ya dawa za kulevya ikiwemo Nyumba za Upataji 
Nafuu  

 

7.3       MIKAKATI  
i. Kutoa na kushiriki mafunzo ya mara kwa mara kwa watumishi wanaohusika 

na udhibiti wa dawa za kulevya ili waweze kupata maarifa mapya 
yatakayoendana na mabadiliko ya mbinu za wafanyabiashara wa dawa za 
kulevya. 

ii. Kufanya ufuatiliaji wa maabara bubu zinazotumika kutengeneza dawa za 
kulevya kama methamphetamine ambayo ni rahisi na nafuu kuitengeneza 
kuliko heroin. 
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iii. Kuanzisha maabara ya sayansi jinai kwa ajili ya uchunguzi na utafiti wa dawa 
za kulevya, kemikali bashirifu, dawa tiba zenye asili ya kulevya pamoja na 
dawa mpya za kulevya (NPS).  

iv. Kuimarisha mapambano dhidi ya dawa za kulevya zinazozalishwa Nchini 
kwa kufanya operesheni za uteketezaji wa dawa za kulevya za mashambani 
mara kwa mara katika mikoa inayolima bangi na mirungi kwa wingi ikiwemo 
Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Morogoro na Pwani  

v. Kuitangaza namba 119 ambayo ni ya bure kwa ajili ya kupokelea taarifa juu 
ya masuala mbalimbali yanayohusu dawa za kulevya na watu wanaojihusisha 
na biashara hiyo haramu.  

vi. Kuimarisha ushirikianao na wadau wa ndani na nje ya nchi ili kuongeza 
ufanisi katika mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya. 

vii. Kuongeza idadi ya vituo vya kutolea tiba ya uraibu wa dawa za kulevya 
viii. Kuhamasisha sekta binafsi kuchangia rasilimali za aina mbalimbali katika 

udhibiti wa tatizo la matumizi ya dawa za kulevya  
ix. Kuongeza ushirikiano na Ofisi ya Mwendesha Mashtaka katika kuendesha 

mashauri ya dawa za kulevya Mahakamani  
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